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BARUA YA KUWASILISHA 

                     				  

Mhe. Ummy A. Mwalimu (MB),
Waziri wa Afya,
Mji wa Serikali, Barabara ya Afya,
S.L.P 743,
11478 Dodoma.	

Dkt. John Jingu,
Katibu Mkuu,
Wizara ya Afya,
Mji wa Serikali, Barabara ya Afya,
S.L.P 743,
11478, Dodoma

Mhe. Waziri,

Ninayo heshima kubwa kuwasilisha kwako Taarifa ya Utendaji Kazi ya Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba 
(TMDA) kwa kipindi cha mwaka 2022/23.

Taarifa hii imeeleza hatua iliyofikiwa katika utekelezaji wa shughuli za udhibiti wa ubora, usalama na ufanisi 
wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi kwa lengo la Kulinda Afya ya Jamii.

Nawasilisha.

Dkt. John Jingu

KATIBU MKUU WIZARA YA AFYA
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MAELEZO YA MWENYEKITI WA BODI 
YA USHAURI (MAB)

Taarifa hii ya Utendaji Kazi kwa Mwaka wa fedha 2022/23 inaainisha kazi na majukumu yaliyotekelezwa na 
Mamlaka katika kutekeleza jukumu lake la msingi la kulinda afya ya jamii kwa kuzingatia malengo tisa (9) 
kama yalivyo katika Mpango Mkakati wa Mamlaka (2021/22 - 2025/26) pamoja na Bajeti iliyoidhinishwa.

Mwaka 2022/23 Mamlaka imetimiza miaka 19 ya utekelezaji wa majukumu yake kulinda jamii kwa kuzin-
gatia malengo mbalimbali iliyokuwa ikijiwekea tangu mwaka 2003, ambayo yamekuwa yakitekelezwa na 
kuimarisha utendaji wa shughuli za kudhibiti usalama, ubora na ufanisi wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi 
nchini.

Toka mwaka 2018, Mamlaka imeendeela kuthibitishwa na kushikilia hadhi ya kimataifa ya udhibiti kwa 
kiwango cha ukomavu daraja la tatu (Maturity Level 3) baada ya kufanyiwa tena ukaguzi ndani ya mwaka 
huu wa fedha 2022/23 na Shirika la Afya Duniani (WHO re-benchmarking), TMDA imethibitishwa kuwa ina 
mifumo thabiti ya kiudhibiti na inayofanya kazi vizuri. 

TMDA imeendelea kuboresha utoaji huduma kwa wateja sambamba na utekelezaji wa mifumo bora ya 
Utendaji Kazi (Quality Management System) katika kutekeleza majukumu yake na kuiwezesha Mamlaka 
kuendelea kushikilia cheti cha ithibati kwa kiwango cha ISO 9001:2015. Aidha huduma za TMDA zimeen-
delea kutolewa kwa kuzingatia viwango vya utoaji huduma vilivyoainishwa katika Mkataba wa Huduma kwa 
Wateja uliofanyiwa maboresho (CSC) 2023 ili kukidhi mahitaji na matarajio ya wateja.

Shughuli za uchunguzi wa kimaabara zimeendelea kuimarishwa kwa kufanya uwekezaji katika ununuzi wa 
vifaa vya kisasa pamoja na kuwajengea uwezo wachunguzi wa maabara ili kuiwezesha siku zote Mamlaka 
kufanya maamuzi ya kisayansi katika udhibiti wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi nchini.

Matumizi na usimamizi wa rasilimali za Mamlaka umeendelea kuzingatia mifumo bora ya kiutendaji, Sheria, 
Kanuni na taratibu ambapo hesabu za fedha na rasilimali za TMDA kwa kipindi kinachoishia Juni, 2023 zipo 
tayari kwa ukaguzi unaofanywa na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG).

Mamlaka imeendelea kutoa elimu kwa njia mbalimbali ikiwa ni pamoja na mitandano ya kijamii, mihadhara, 
vipindi vya redio na runinga, mitandao ya kijamii na kushiriki katika maonesho kwa lengo la kuongeza uele-
wa wa wananchi na wadau kuhusu shughuli za udhibiti zinazofannywa na Mamlaka pamoja na matakwa ya 
sharia ya Dawa na Vifaa Tiba Sura, 219. 

Kwa niaba ya MAB naipongeza Menejimenti pamoja na watumishi wote kwa kufanya kazi kwa weledi na 
kujituma katika kuhakikisha uwepo katika soko wa bidhaa za dawa, vifaa tiba na vitendanishi ambazo ni 
salama na bora kwa watumiaji na hivyo kulinda afya ya jamii. Vilevile, natoa shukrani kwa wadau wote wa 
TMDA pamoja na wananchi kwa ujumla kwa ushirikiano wao katika kusaidia Mamlaka kutekeleza majukumu 
yake kwa ufanisi.

Aidha, natoa wito kwa wadau wote kutekeleza wajibu wao ipasavyo katika kuhakikisha kuwa bidhaa za 
dawa, vifaa tiba na vitendanishi vilivyopo katika soko vinakidhi vigezo vya usalama, ubora na ufanisi.

Bodi ya Ushauri (MAB) chini ya uenyekiti wangu itaendelea kutoa maelekezo kwa Menejimenti ya TMDA 
sanjari na ushauri kwa Wizara katika kuwahakikishia kuwa dawa, vifaa tiba na vitendanishi vilivyopo katika 
soko la Tanzania ni salama, bora na vyenye ufanisi.

…………………………………

Eric Shitindi

MWENYEKITI WA BODI YA USHAURI
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MAELEZO YA MKURUGENZI MKUU

Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA) inatekeleza majukumu yake chini ya Mpango Mkakati wake wa 
awamu ya tano wenye miaka mitano (2021/22 - 2025/26) ambao una malengo mkakati tisa (9).

Taarifa hii ya mwaka wa fedha 2022/23 inaainisha hatua zilizofikiwa na Mamlaka katika utekelezaji wa kazi 
na majukumu yake ya kudhibiti ubora, usalama na ufanisi wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi sambamba na 
udhibiti wa bidhaa za tumbaku nchini.

Katika kipindi cha mwaka 2022/23, Mamlaka ilitekeleza majukumu yake kwa kuzingatia Mpango kazi na 
Bajeti ulioidhinishwa na hivyo taarifa hii inaainisha kazi zilizotekelezwa ndani ya kipindi tajwa cha Julai, 
2022 – Juni, 2023. 

Huu ni mwaka wa pili wa utekelezaji wa malengo tisa (9) ya taasisi kama yalivyo katika Mpango Mkakati 
ambapo mafanikio makubwa yameonekana katika kipindi tajwa.  Aidha, changamoto zilizojitokeza pamoja 
na mbinu zilizotumika kukabiliana zimeainishwa.

Katika kuhakikisha usalama, ubora na ufanisi wa dawa na vipukusi, jumla ya maombi 1,400 ya usajili wa 
dawa za binadamu yalipokelewa na 1,284 (92%) kutathminiwa ambapo 854 (67%) yaliidhinishwa baada ya 
kukidhi vigezo.  Aidha, maombi 190 ya usajili wa dawa za mifugo yalipokelewa ambapo 184(97%) yalifany-
iwa tathmini na 108 (59%) yalikidhi vigezo na kuidhinishwa.  

Jumla ya maombi 306 ya usajili wa vifaa tiba na 159 ya vitendanishi yalipokelewa na kati ya hayo 301 vifaa 
tiba na 141 vitendanishi sawa na 95% yalitathminiwa ambapo vifaa tiba 157 na vitendanishi 69 viliidhinish-
wa baada ya kukidhi vigezo vya ubora, usalama. 

Aidha, jumla ya maombi 1,035 ya usajili wa maeneo ya biashara zinazohusiana na dawa na vipukusi yali-
pokelewa ambapo 1,025 (99%) yalifanyiwa tathmini na 911 (89%) kati ya hayo yalikidhi vigezo vya usajili na 
hivyo kupewa vibali vya biashara. Maeneo ambayo hayakukidhi vigezo waombaji walipatiwa maelekezo ya 
kufanya marekebisho katika maeneo yao.  

Mamlaka pia ilifanya ukaguzi wa viwanda na maeneo 12,395 ya biashara ya dawa na vipukusi ambapo 
maeneo 11,577 sawa na 93% yalikidhi vigezo. Aidha, viwanda vya ndani na maeneo 1,029 ya biashara za 
vifaa tiba, vitendanishi na gesi tiba yaliyokaguliwa na maeneo 970 (94%) yalikidhi vigezo. Maelekezo ya 
marekebisho yalitolewa kwa maeneo ambayo hayakukidhi.

Aidha, katika Kuimarisha udhibiti wa bidhaa za tumbaku, Mamlaka ilikamata tani 13.20 za bidhaa za tum-
baku zenye thamani ya takriban TZS 1.8 Bilioni ambazo hazikukidhi ubora na vigezo vya sheria na hivyo 
kuteketezwa.

Katika kuboresha huduma za maabara, jumla ya sampuli 3,042 za bidhaa za dawa, vifaa tiba, vitendanishi, 
vipukusi na bidhaa za tumbaku zilipokelewa ambapo 2,958 (97%) zilichunguzwa na sampuli 2,920 (99%) 
kati yake zilifaulu. Hiii inaashiria ubora na usalama wa bidhaa zilizoko katika soko,

Elimu kwa umma ilitolewa kwa makundi mbalimbali ya wananchi pamoja na kutangaza huduma za Mamla-
ka kupitia njia mbalimbali za uellimishaji. Baadhi ya njia zilizotumika ni pamoja na mihadhara kwa makun-
di maalum ambapo zaidi ya watu 186,990 walifikiwa, maonesho, vilabu vya shule, vipindi na matangazo 
mafupi ya magazeti, redio na runinga. Vilevile, jumla ya wateja 8,200 walihudumiwa kupitia madawati ya 
huduma kwa wateja na hoja 26 kuhusu ubora na usalama wa dawa na vifaa tiba zilizopokelewa ambapo 
hoja 16 zilifanyiwa kazi na kukamilika. 

Kuhusu matumizi na usimamizi wa rasilimali, jumla ya takriban TZS 42.2 bilioni zilikusanywa sawa na 106% 
ya bajeti ya makusanyo ya TZS 39.9 bilioni ya mwaka 2022/23. Kati ya fedha hizo TZS 37.80 bilioni (106%) 
ni ada na tozo na TZS 4.4 bilioni ni mchango wa Serikali Kuu na TZS 2.3 bilioni ni fedha za Washirika wa 
Maendeleo. Mamlaka ilitumia jumla ya takriban TZS 38.9 sawa na 97% ya bajeti ya matumizi iliyopangwa 
mwaka huu ambayo ni TZS 39.9 bilioni.
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Kwa ujumla malengo makakati ya TMDA pamoja na utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa kupambana na 
kuzuia rushwa yamefanyika kwa ufanisi na mafanikio maubwa ndanio ya kipindi cha mwaka 2022/23. Kwa 
uatekelezaji huu Wananchi wameendelea kuhakikishiwa usalama na ubora wa dawa, vifaa tiba na vitendan-
ishi katika kulinda afya ya  jamii nchini. 

Nichukue fursa hii kuwapongeza watumishi wote kwani ni dhahiri kuwa mafanikio yaliyofikiwa yametokana 
na uwajibikaji, ushirikiano na moyo wa kujituma ndani ya TMDA na nazidi kuwaomba kuendeleza juhudi 
hiyo.  Aidha, natoa shukran za dhati kwa Mwenyekiti na Wajumbe wa MAB  kwa maelekezo yao kipindi 
chote cha mwaka 2022/23. 

Katika mwaka 2023/24, Mamlaka itadumisha mafanikio iliyoyapata sanjari na kutoa kipaumbele kwa mae-
neo ambayo hayakufanya vizuri na kuhamasisha utoaji huduma kwa njia ya mtandao.

Adam M. Fimbo

MKURUGENZI MKUU
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TAARIFA KAMILI YA UTENDAJI KAZI 
YA MWAKA JULAI 2022 – JUNI 2023)

1.0	 Utangulizi
Katika kipindi cha mwaka 2022/23, Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA) iliendelea kutekeleza 
majukumu yake kwa kuzingatia Mpango kazi na Bajeti ya mwaka 2022/23 iliyoidhinishwa. 
Taarifa hii inaainisha kazi zilizotekelezwa kwa kipindi tajwa kwa kuzingatia malengo mkakati 
tisa (9) ya Mpango Mkakati wa Mamlaka (2021/22 - 2025/26) ambayo ni:- 
(a)	 Kuhakikisha usalama, ubora na ufanisi wa dawa na bidhaa zinazohusiana;
(b)	 Kuhakikisha usalama, ubora na ufanisi wa vifaa tiba na vitendanishi;
(c)	 Kuimarisha udhibiti wa bidhaa za tumbaku;
(d)	 Kuboresha huduma za maabara;
(e)	 Kuimarisha utoaji elimu kwa umma na kuboresha huduma kwa wateja; 
(f)	 Kuimarisha uwezo wa Mamlaka katika kutoa huduma za udhibiti.
(g)	 Kupunguza maambukizi ya Virusi vya UKIMWI na kuboresha huduma kwa waathirika wa 

UKIMWI na wenye magonjwa yasiyoambukiza;
(h)	 Kuimarisha na kutekeleza kwa ufanisi Mkakati wa Taifa wa kupambana na kuzuia rushwa; 

na
(i)	 Kuboresha masuala ya jinsia na mazingira 

2.0	 Hatua ya utekelezaji wa kila lengo 
mkakati
Kazi zilizotekelezwa na TMDA katika kipindi cha mwaka 2022/23 kwa mujibu wa Mpango Kazi 
na Bajeti ni kama ilivyoainishwa katika vipengele 2.1 - 2.9.

2.1	 Kuhakikisha usalama, ubora na ufanisi wa 
dawa na vipukusi
Mamlaka ina jukumu la kulinda afya za wananchi dhidi ya athari ambazo zinaweza kujitokeza 
kutokana na matumizi ya dawa na vipukusi. Hii ni pamoja na kufanya usajili na ukaguzi wa bidhaa 
husika, kufuatilia madhara yatokanayo na dawa na bidhaa zinazohusiana ikiwa ni pamoja na 
kufuatilia ubora na usalama wa bidhaa hizo katika soko. Katika kipindi hiki, Mamlaka ilitekeleza 
kazi za lengo mkakati tajwa kama zilivyoainishwa katika vipengele 2.1.1 – 2.1.9

2.1.1	 Usajili wa bidhaa za dawa na vipukusi

2.1.1.1	 Tathmini na usajili wa dawa za binadamu
Maombi 1,257 (mapya 864 na kuhuisha 393) yalipokelewa, vilevile kulikuwa na maombi 143 
(mapya 138 na kuhuisha 5) yaliyobaki kufikia tarehe 30 Juni, 2022 hivyo kufanya jumla ya 
maombi yote kuwa 1400 (mapya 1002 na kuhuisha 398). Kati ya maombi yote yaliyokuwepo 
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maombi 1,284 (mapya 910 na kuhuisha 374) yalifanyiwa tathmini. Maombi 854 (mapya 507 na 
kuhuisha 347) kati ya yaliyofanyiwa tathmini yaliidhinishwa na ombi moja (1) jipya lilikataliwa. 
Mchanganuo wa tathmini na usajili wa dawa za binadamu umeainishwa kwenye Jedwali Na. 
1(a).

Aidha, maombi mengine 2,409 (mabadiliko 894 na hoja 1515) yalipokelewa. Vile vile kulikuwa 
na maombi mengine 69 (mabadiliko 27 na hoja 42) yaliyobaki kufikia tarehe 30 Juni, 2022 hivyo 
kufanya maombi yote kuwa 2,478 (mabadiliko 921 na hoja 1,557). Maombi 2,223 (Mabadiliko 
760 na hoja 1,463) yalifanyiwa tathmini. Maombi 757 ya mabadiliko yaliidhinishwa. Mchanganuo 
wa tathmini ya maombi mengine umeainishwa kwenye Jedwali Na. 1(b).

2.1.1.2	 Tathmini na usajili wa dawa za mifugo
Maombi 186 (mapya 131 na kuhuisha 55) yalipokelewa, vile vile kulikuwa na maombi mapya 
manne (4) yaliyobaki hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2022 na hivyo kufanya jumla ya maombi yote 
kuwa 190 (mapya 135 na kuhuisha 55). Jumla ya maombi 184 (mapya 130 na kuhuisha 54) 
yalifanyiwa tathmini. Maombi 108 (mapya 76 na kuhuisha 32) kati ya yaliyofanyiwa tathmini 
yaliidhinishwa. Mchanganuo wa tathmini wa dawa za mifugo umeainishwa kwenye Jedwali 
Na. 1(a).

Aidha, maombi mengine 281 (mabadiliko 64 na hoja 217) yalipokelewa, vilevile kulikuwa na 
maombi 31 (mabadiliko 10 na ya hoja 21) yaliyobaki kufikia tarehe 30, Juni, 2022 na hivyo kufanya 
jumla ya maombi yote kuwa 312 (mabadiliko 74 na hoja 238). Maombi 302 (mabadiliko 74 na 
hoja 238) yalifanyiwa tathmini ambapo maombi 52 ya mabadiliko yalidhinishwa. Mchanganuo 
wa tathmini ya maombi mengine umeainishwa kwenye Jedwali Na. 1(b).

2.1.1.3	 Tathmini na usajili wa dawa za mitishamba
Maombi 15 (mapya 14 na kuhuisha 1) yalipokelewa. Maombi yote yalifanyiwa tathmini na 
maombi nane (8) mapya yaliidhinishwa kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na. 1(a).

Aidha, maombi mengine 24 (mabadiliko 11 na hoja 13) yalipokelewa. Maombi yote yalifanyiwa 
tathmini ambapo maombi nane (8) ya mabadiliko yalidhinishwa. Mchanganuo wa tathmini ya 
maombi mengine umeainishwa kwenye Jedwali Na. 1(b).

2.1.1.4	 Tathmini na usajili wa vipukusi 
Maombi 67 (mapya 36 na kuhuisha 31) yalipokelewa. Vile vile kulikuwa na maombi sita (6) ya 
kuhuisha yaliyobaki kufikia tarehe 30 Juni, 2022 na hivyo kufanya jumla ya maombi yote kuwa 
73 (mapya 36 na kuhusiha 37). Maombi yote yalifanyiwa tathmini ambapo maombi 72 (mapya 
35 na kuhuisha 37) yaliidhinishwa. Mchanganuo wa tathmini ya vipukusi umeainishwa kwenye 
Jedwali Na. 1(a). 

Vilevile maombi mengine tisa (9) (mabadiliko 6 na hoja 3) yalipokelewa na kufanyiwa tathmini 
ambapo maombi manne (4) ya mabadiliko yaliidhinishwa kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali 
Na. 1 (b)

2.1.1.5	 Tathmini ya maombi ya matangazo ya dawa
Jumla ya maombi 477 ya matangazo ya dawa yalipokelewa. Vilevile kulikuwa na maombi 111 
yaliyobaki kufikia tarehe 30 Juni, 2022 na hivyo kufanya jumla ya maombi yote kuwa 588. 
Maombi 559 yalifanyiwa tathmini ambapo maombi 464 yaliidhinishwa. Mchanganuo wa 
tathmini ya matangazo ya dawa umeanishwa kwenye Jedwali Na. 1(b).
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2.1.1.6	 Tathmini ya maombi ya majaribio ya dawa
Jumla ya maombi mapya 14 ya majaribio yalipokelewa na kufanyiwa tathmini kama ilivyoainishwa 
kwenye Jedwali Na. 1 (a). 

Maombi mengine 71 (mabadiliko 43 na hoja 28) yalipokelewa na maombi yote yalifanyiwa 
tathmini ambapo mabadaliko 42 yaliidhinishwa kama ilivyoainishwa kwenye jedwali Na. 1(b).  
Aidha, taarifa 42 za maendeleo (progress reports) wakati wa majaribio ya dawa zilipokelewa 
na kufanyiwa tathmini.  Vilevile, taarifa 201 za maudhi makubwa (Serious Adverse Events) ya 
kiafya yaliyotokea wakati wa majaribio ya dawa na chanjo zilipokelewa na kufanyiwa tathmini.

Jedwali 1 (a): Idadi ya maombi ya usajili wa bidhaa za dawa na majaribio ya dawa 
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1 Dawa za Binadamu 
Mapya 138 864 1002 910 507 1 92
Huisha 5 393 398 374 347 0 24
Jumla Ndogo 143 1257 1400 1284 854 1 116

2 Dawa za Mifugo 
Mapya 4 131 135 130 76 4 5
Huisha 0 55 55 54 32 0 1
Jumla Ndogo 4 186 190 184 108 4 6

3 Dawa za mitishamba 
Mapya 0 14 14 14 8 0 0
Huisha 0 1 1 1 0 0 0
Jumla Ndogo 0 15 15 15 8 0 6

4 Vipukusi 
Mapya 0 36 36 36 35 0 0
Huisha 6 31 37 37 37 0 0
Jumla Ndogo 6 67 73 73 72 0 0

Jumla kuu-1 153 1525 1678 1556 1042 5 128

5  Majaribio ya dawa 
 Mapya 0 14 14 14 0 0 0
Jumla Ndogo 0 14 14 14 0 0 0

Jumla kuu-2 0 14 14 14 0 0 0
Jumla Kuu (1 + 2) 153 1539 1692 1570 1042 5 128

Kwa mujibu wa Jedwali Na.  1 (a), jumla ya maombi 1,570 ya usajili wa dawa za binadamu, 
mifugo, mitishamba, vipukusi na majaribio ya dawa yalifanyiwa tathmini ambapo maombi 
1,042 (66%) yaliidhinishwa. Aidha, kiwango cha tathmini ya bidhaa za dawa kwa kipindi hiki ni 
asilimia 92.7 ambacho ni ongezeko la asilimia 0.3 ikilinganishwa na asilimia 92.4 katika kipindi 
kama hiki mwaka uliopita.  Aidha, majibu ya tathmini ya majaribio 14 ya dawa yatatolewa 
mwaka 2023/24.
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Jedwali 1(b): Mchanganuo wa maombi mengine yanayohusu usajili wa bidhaa
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1 Dawa za Binadamu 

Mabadiliko 27 894 921 760 757 0 161

Hoja 42 1515 1557 1463 NA 0 94

Jumla ndogo 69 2409 2478 2223 757 0 255

2 Mifugo 

Mabadiliko 10 64 74 74 52 0 0

Hoja 21 217 238 238 NA N/A 10

Jumla ndogo  31 281 312 302 52 0 10

3 Mitishamba 

Mabadiliko 0 11 11 11 8 0 0

Hoja 0 13 13 13 0 0 0

Jumla Ndogo 0 24 24 24 8 0 0

4 Vipukusi 

Mabadiliko 0 6 6 6 4 0 0

Hoja 0 3 3 3 N/A 0 0

Jumla ndogo 0 9 9 9 4 0 0

5 Majaribio ya dawa 

Mabadiliko 0 43 43 43 42 0 0

Hoja 0 28 28 28 N/A 0 0

Jumla ndogo  0 71 71 71 42 0 0

6 Matangazo ya dawa

Mapya 111 477 588 559 464 0 29

Hoja 0 0 0 0 0 0 0

Jumla ndogo 111 477 588 559 464 0 29

Jumla Kuu 211 3,271 3482 3188 1327 0 294

Kwa mujibu wa Jedwali Na.  1 (b), jumla ya maombi mengine 3,188 yanayohusu usajili wa 
dawa, vipukusi, majaribio na matangazo ya dawa yalifanyiwa tathmini ambapo maombi 1,327 
yaliidhinishwa. Maombi yaliyotathminiwa ni ongezeko la maombi 179 sawa na 6% ikilinganishwa 
na maombi 3,009 yaliyotathminiwa mwaka uliopita. Ongezeko hili limetokana na kuimarika 
kwa mifumo ya utendaji kazi, kuongezeka kwa vitendea kazi na elimu kwa umma.

2.1.2	 Usajili wa maeneo na utoaji wa vibali vya biashara 
ya dawa na vipukusi
Mfumo wa usajili wa maeneo ya biashara za bidhaa za dawa na vipukusi husaidia kuhakikisha 
kuwa maeneo husika yanakidhi vigezo ili kutoathiri usalama, ubora na ufanisi wa bidhaa tajwa. 
Jedwali Na. 2 linaonesha mchanganuo wa usajili wa maeneo ya biashara ya dawa na vipukusi.
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Jedwali Na. 2: Maombi ya usajili wa maeneo na utoaji wa vibali vya biashara ya dawa na vipukusi

Aina ya jengo

Ba
ki

 y
a 

Ju
ni

 2
02

2 Yaliyopokelewa

Ju
m

la

Ya
liy

ot
at

hm
in

iw
a

Ya
liy

os
aj

ili
w

a

Vi
ba

li 
vi

liv
yo

to
le

w
a

Ka
ta

liw
a/

H
oj

a

%
 y

al
iy

ok
id

hi
   

   
   

vi
ge

zo

M
ap

ya

H
ui

sh
a

   
 D

aw
a

Viwanda vya ndani 0 7 6 13 13 13 13 0 100

Maghala 3 26 61 90 90 85 85 5 94

Duka la jumla la waingizaji 
dawa (Binadamu) 2 97 337 436 436 431 431 5 99

Duka la jumla la waingizaji 
dawa (Mifugo) 3 23 52 78 78 73 73 5 94

Magari ya kubebea dawa 0 377 36 413 403 306 306 97 76

Jumla ndogo
  8 530 492 1,030 1,020 908 908 112 89

Vi
pu

ku
si Viwanda

Vikubwa 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Kati 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Vidogo 0 0 5 5 5 3 3 1 60

Jumla ndogo 0 0 5 5 5 3 3 1 60

Jumla Kuu 8 530 497 1,035 1,025 911 911 113 89

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 2 kulikuwa na maombi 1,035 ya usajili wa viwanda na maeneo ya 
biashara ya dawa na vipukusi ambapo maombi 1,025 (99%) yalifanyiwa kazi na maombi 911 
sawa na 89% yaliidhinishwa, kusajiliwa na kupewa vibali vya biashara. Maombi yaliyofanyiwa 
kazi ni ongezeko la maombi 544 ikilinganishwa na maombi 481 yaliyofanyiwa kazi katika kipindi 
kama hiki mwaka uliopita. Vilevile, maombi yaliyoidhinishwa ni ongezeko la maombi 436 (91%) 
ikilinganishwa na maombi 475 yaliyoidhinishwa mwaka uliopita. Ongezeko hili ni matokeo ya 
kuimarikia kwa shughuli za utoaji wa elimu kwa umma kuhusu majukumu ya Mamlaka.

2.1.3	 Ukaguzi wa maeneo ya biashara za dawa na 
vipukusi

2.1.3.1	 Maeneo ya biashara za dawa, vipukusi na 
majaribio ya dawa	

Maeneo ya biashara za dawa na vipukusi hukaguliwa wakati wote ndani ya nchi kwa lengo 
la kuhakiki ubora wa majengo, usambazaji, uhifadhi na uuzaji ili kudhibiti ubora na usalama 
wa bidhaa hizo. Maeneo hayo ni pamoja na viwanda vya dawa, maghala ya kuhifadhia dawa, 
famasi za dawa za binadamu na mifugo, hospitali, vituo vya afya, maghala na magari ya kubeba 
bidhaa hizi. Mchanganuo wa maeneo yaliyokaguliwa umeainishwa katika Jedwali Na.3.
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Jedwali Na.3: Ukaguzi wa Viwanda vya ndani na maeneo ya biashara za dawa na vipukusi 

Aina ya Biashara

Yaliyopangwa 
kukaguliwa 
kwa mujibu 
wa mpango 
kazi na bajeti

Yaliyokaguliwa Yaliyokidhi Vigezo

Idadi % Yaliyosajiliwa Yasiyosajiliwa Jumla %
D

aw
a 

na
 V

ip
uk

us
i 

Viwanda
Vikubwa 17 16 94 6 0 6 38
Kati 0 0 0 0 0 0 0
Vidogo 0 0 0 0 0 0 0

Maghala ya 
kuhifadhia dawa 130 214 165 207 5 212 99

Duka la dawa /Famasi 
- binadamu (Jumla) 656 876 134 860 5 865 99

Duka la dawa /famasi 
– binadamu (rejareja) 566 1233 218 1179 25 1204 98

Duka la dawa jumla 
(famasi) – Mifugo 187 562 301 496 59 555 99

Duka la dawa 
muhimu (DLDM)- 
Binadamu

4806 6226 130 4440 985 5425 87

Duka la dawa za 
mifugo 534 643 120 461 71 532 83

Magari ya kubebea 
dawa 304 376 124 279 97 376 100

“Infusion units” 1 1 100 1 0 1 100
Hospitali 391 318 81 317 0 317 100
Kliniki 55 64 116 62 0 62 97
Vituo vya afya 410 404 99 396 0 396 98
Zahanati 1363 1,084 80 1,292 0 1,292 119
Maabara 279 381 137 261 78 339 89

Jumla Kuu 9,699 12,398 128 10,257 1,325 11,582 89

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 3 Mamlaka ilikagua maeneo 12,398 ya biashara za dawa na vipukusi 
ambapo maeneo 11,582 sawa na asilimia 89% yalikidhi vigezo. Maeneo yaliyokaguliwa katika 
kipindi hiki ni ongezeko la maeneo 186 (1.4%) ikilinganishwa na maeneo 12,212 yaliyokaguliwa 
katika kipindi kama hiki mwaka uliopita. Vile vile maeneo yaliyokidhi vigezo ni ongezeko la 
maombi 972 (9%) ikilinganishwa na maeneo 10,610 yaliyokidhi vigezo katika kipindi kama hiki 
mwaka uliopita.  Kiwanda kimoja cha Prince Pharmaceuticals kimepangwa kukaguliwa robo ya 
kwanza ya 2023/24. Aidha, viwanda 10 ambavyo bado havijasajiliwa vinaendelea kufuatiliwa na 
kujengewa uwezo ili kukidhi matakwa ya GMP.

2.1.3.2	 Ukaguzi wa majaribio ya dawa
Mamlaka ilifanya ukaguzi wa majaribio 16 kati ya 57 yanayoendelea nchini ya dawa katika 
mikoa minne (4) hususan yale yanayohusu makundi hatarishi kama watoto na kuripoti madhara 
makubwa ya dawa (SAEs). Mchanganuo wa maeneo yaliyokaguliwa kama ifuatavyo;
i.	 Dar es salaam; majaribio 4
ii.	 Kilimanjaro; majaribio 3
iii.	 Mbeya; majaribio 5
iv.	 Pwani; majaribio 4

Majaribio yote yaliyokaguliwa yalikidhi vigezo vya msingi ingawa yalikuwa na hoja ndogo 
ndogo ambapo wahusika walielekezwa kuzifanyia kazi.
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2.1.4	 Ukaguzi wa viwanda vya kutengeneza dawa nje ya 
nchi
Jumla ya maombi 203 ya ukaguzi wa viwanda vya kutengeneza dawa nje ya nchi yalipokelewa. 
Kati ya maombi yaliyopokelewa, viwanda 181 vya kutengeneza dawa nje ya nchi vilifanyiwa 
ukaguzi. Mchanganuo wa ukaguzi wa viwanda umeanishwa kwenye Jedwali Na. 4.

Jedwali Na. 4: Mchanganuo wa ukaguzi wa viwanda ndani na nje ya nchi

Aina ya 
viwanda

Baki ya 
Juni 30, 
2022

Pokelewa Jumla Aina ya Ukaguzi Baki 
Ukaguzi wa 
ana kwa ana

Kwa njia ya 
mtandao

Kwa njia 
ya dawati

Jumla 

Viwanda 
vilivyo nje 
ya nchi

0 203 203 123 0 58 181 22

2.1.5	 Udhibiti wa uingizaji nchini na usafirishaji nje ya nchi 
wa bidhaa za dawa
Katika kipindi hiki, Mamlaka imepokea na kuidhinisha maombi ya uingizwaji wa bidhaa za dawa 
na malighafi za kutengenezea dawa. Mchanganuo wa maombi ya vibali vya kuingiza bidhaa 
nchini na kusafirisha bidhaa nje ya nchi umeainishwa kwenye Jedwali Na. 5.

Jedwali Na. 5: Maombi ya vibali vya kuingiza bidhaa za dawa nchini na kusafirisha bidhaa nje 
ya nchi

Na Aina ya bidhaa Yaliyopokelewa Vibali vilivyotolewa Vibali vilivyokaguliwa 
katika vituo vya forodha

Kuingia Kutoka Kuingia Kutoka Kuingia Kutoka

1 Dawa 4,814 247 4,461 213 3,749 92

2 Malighafi - Dawa 520 - 495 - 432 -

3 Vipukusi - - - - - -

Jumla 5,334 247 4,956 213 4,181 92

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 5, maombi 5,581 (5,334 ya kuingiza bidhaa za dawa nchini na 247 
ya kusafirisha bidhaa za dawa nje ya nchi) yalipokelewa ambapo 5,169 (4,956 ya kuingiza bidhaa 
za dawa nchini na 213 ya kusafirisha bidhaa za dawa nje ya nchi) sawa na 93% yaliidhinishwa. 
Aidha, jumla ya vibali 4,273 (4,181 vya kuingiza nchini bidhaa za dawa na vibali 92 vya kutoa 
bidhaa za dawa nje ya nchi) vilikaguliwa katika vituo vya forodha. Vibali yaliyokaguliwa katika 
kipindi hiki ni pungufu ya vibali 896 (17%) ikilinganishwa na vibali 5,169 vilivyotolewa. Upungufu 
huu umetokana na kuchelewa kuingizwa nchini kwa shehena za baadhi ya vibali vilivyotolewa. 
Hata hivyo, vibali hivyo vipo ndani ya muda kwa kuwa muda wa kutumika vibali hivyo ni kati ya 
miezi mitatu (3) hadi sita (6) tangu tarehe ya kutolewa.
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2.1.6	 Ufuatiliaji wa ubora na usalama wa dawa (binadamu 
na mifugo) na vipukusi 

2.1.6.1	 Kufanya tathmini ya majibu ya uchunguzi wa 
awali wa sampuli zilizokusanywa kupitia PMS 
Mamlaka ilifanya tathmini ya taarifa za vifungashio (Product Information Review 
- PIR) za sampuli 454 zilizokusanywa. Kati ya sampuli hizo, sampuli 313 zilikuwa 
ni dawa za binadamu na sampuli 141 zilikuwa za mifugo. Matokeo ya tathmini 
yalibainisha kuwa jumla ya sampuli 184 (sampuli 100 za dawa za mifugo na 
sampuli 84 za dawa za binadamu) hazikukidhi vigezo vya taarifa za vifungashio. 

Aidha, sampuli 51 ambayo ni sawa na 10% ya zilizokidhi vigezo vya PIR, 
zilichaguliwa na kuwasilishwa maabara ya TMDA Dar es salaam kwa ajili ya 
uchunguzi wa kina (confirmatory test). Mchanganuo wa sampuli zilizowasilishwa 
maabara kwa ajili ya uchunguzi ni kama unavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 6

Jedwali Na. 6. Mchanganuo wa tathmini ya majibu ya uchunguzi wa awali 
wa sampuli zilizokusanywa kupitia PMS

Na Kundi la 
Dawa

Jina la Dawa Idadi ya Sampuli 
zilizowasilishwa 
maabara kwa ajili 
ya uchunbguzi

Matokeo (maoni)

1 Dawa za 
Binadamu

Alibendazole 
tablets

11 Sampuli 32 
zilizopimwa 
zimekidhi vigezo. 
Aidha, matokeo ya 
sampuli 19 zilizobaki 
yatatolewa robo ya 
kwanza ya 2023/24

Ampiclox 
capsules

12

Cotrimoxazole 
tablets

14

2 Dawa za 
Mifugo

Albendazole 
tablet

9

Levamisole 
Injection

5

JUMLA 51

2.1.6.2	 Kukusanya sampuli za dawa ya homa na 
maumivu aina ya Paracetamol  
Mamlaka ilifanya zoezi maalum la kukusanya sampuli za dawa aina ya 
paracetamol kwa ajili ya kuzichunguza ubora wake ambapo jumla ya sampuli 
183 zilikusanywa. Sampuli zilizokusanywa ziliwasilishwa maabara ya TMDA 
Dar es salaam kwa ajili ya uchunguzi. Matokeo ya uchunguzi wa sampuli hizi 
yatatolewa kwenye taarifa ya utendaji kazi ya robo ya kwanza ya mwaka 2023/24 
ya TMDA.  Mchanganuo wa sampuli zilizokusanywa ni kama ifuatavyo;
i.	 Mwanza, sampuli 36 (18 vidonge na 18 syrups)
ii.	 Mbeya, sampuli 35 (18 vidonge na Syrup 17)
iii.	 Dar es salaam, sampuli 36 (18 vidonge na 18 syrups)
iv.	 Arusha, sampuli 38 (19 vidonge na 19 syrups)
v.	 Dodoma, sampuli 38 (19 vidonge na 19 syrups)
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2.1.7	 Ufuatiliaji wa usalama na matukio yanayohusiana na 
matumizi ya dawa na chanjo
Mamlaka hufanya ufuatiliaji wa usalama wa dawa na chanjo baada ya kuwa zimeruhusiwa 
kuingia sokoni ili kuhakikisha bidhaa hizo ni salama na hazisababishi madhara makubwa kwa 
jamii. Katika kipindi hiki Mamlaka imetekeleza kazi mbalimbali kama ifuatavyo: -

2.1.7.1	 Ufuatiliaji wa kina wa usalama wa dawa ya 
sindano aina ya Bupivacaine 
Ufuatiliaji wa kina wa usalama wa dawa ya sindano ya Bupivacaine ulifanyika 
katika vituo 11 kutoka mikoa ya Mwanza, Dar es salaam na Mbeya. Katika 
ufuatiliaji huo, sampuli za matoleo matano (5) ya dawa husika zilichukuliwa na 
kupelekwa katika maabara ya TMDA iliyoko Dar es Salaam kwa ajili ya uchunguzi 
zaidi. Ufuatiliaji pia ulihusisha ukusanyaji wa taarifa za mfumo mzima wa utoaji 
wa dawa hiyo ya usingizi unaojumuisha uwepo wa wataalam stahiki wa kutoa 
dawa hiyo; ufahamu wa dharura za kiafya zinazoweza kutokea baada ya dawa 
hiyo kutolewa; ufahamu na uzoefu wa wataalam wa afya kutambua na kutoa 
huduma za haraka kipindi cha dharura na uwepo wa vifaa tiba na madawa ya 
kutoa huduma hiyo ya dharura. Matokeo ya uchunguzi yalibainisha kuwa dawa 
ya Bupivacaine ina madhara yanayotambuliwa kisayansi na yameainishwa katika 
taarifa za watengenezaji (summary of product characteristics). 

Madhara makubwa yaliyojitokeza yalichangiwa na kukosekana kwa wataalamu 
waliobobea katika kutoa dawa za usingizi (Anesthesiologists), kukosekana kwa 
dawa za kupunguza madhara ya Bupivacaine, ukosefu wa vifaa tiba muhimu 
(resuscitation equipments), kutofuatwa kwa miongozo ya utoaji huduma 
za Afya. Kufuatia matokeo ya uchunguzi huo, wamiliki watano (5) (Market 
Authorization Holders) wa dawa ya Sindano aina ya Bupivacaine walitaarifiwa 
kufanya ufuatiliaji wa karibu (Post-Authorization Safety Studies - PASS) wa dawa 
husika.

2.1.7.2	 Tathmini ya taarifa za maudhi ya dawa 
(Adverse Drug Reactions (ADRs)
Katika kipindi hiki, Mamlaka ilipokea jumla ya taarifa 7,475 ambapo taarifa zote 
ziliingizwa kwenye mfumo wa Vigiflow kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na. 
7).

2.1.7.3	 Tathmini ya taarifa za maudhi yatokanayo 
na matumizi ya chanjo (Adverse Events 
Following Immunization – AEFI)
Katika kipindi husika, Mamlaka ilipokea jumla ya taarifa 3,762 zinazohusiana na 
matumizi ya chanjo. Taarifa zote ziliingizwa katika mfumo wa Vigiflow na kama 
ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na. 7.
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2.1.7.4 	Tathmini ya taarifa za usalama wa dawa 
(PSURs, PBRERs na RMPs) kutoka kwa 
Wamiliki wa bidhaa
Katika kipindi hiki, jumla ya taarifa 84 za usalama wa dawa Periodic Safety 
Update Report (PSUR) na taarifa saba (7) ya Periodic Benefit-Risk Evaluation 
Report (PBRER) zilipokelewa. Taarifa hizo zilifanyiwa tathmini na kubainika 
kutokuwa na mambo makubwa ya kiusalama (major safety concern). Vilevile, 
jumla ya taarifa 19 za Risk Management Plan (RMPs) zilipokelewa na kufanyiwa 
tathmini kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 7(a).

Jedwali Na. 7 (a): Mchanganuo wa taarifa za ufuatiliaji wa usalama wa dawa

Na Aina ya taarifa

Po
ke

le
w

a

Ta
th

m
in

iw
a Maelezo

1. Maudhi ya dawa (Adverse 
Drug Reactions (ADR)) 7,475 7,475

Taarifa zote zimefanyiwa 
tathmini na zimeingizwa kwenye 
mfumo wa Vigiflow

2. Maudhi makubwa 
yatokanayo na matumizi 
ya dawa (Serious ADRs)

261 261
Taarifa za maudhi makubwa 
95  zilifanyiwa investigation na 
causality assessment.

3. Maudhi ya chanjo 
(Adverse Events Following 
Immunization (AEFI))

3,762 3,762
Taarifa zote zimeingizwa katika 
mfumo wa Mfumo wa Vigiflow 
na zimefanyiwa tathmini 

4. Periodic Safety Update 
report (PSUR) 84 84 Hakuna taarifa iliyohitaji 

kuchukuliwa hatua za kiudhibiti. 
5. Periodic Benefit-risk 

evaluation report (PBRER) 7 7 Hakukua na tarifa ya kuchukuiwa 
hatua.

6. Risk Management Plan 
(RMP) 19 19 -

2.1.7.5 	Usimamizi Shirikishi katika Vituo vya kutolea 
huduma za afya nchini kuhusu njia bora za 
kubaini na kutoa taarifa za ADRs na AEFIs
Usimamizi shirikikishi (pharmacovigilance supportive supervision) ulifanyika 
katika vituo 267 kutoka mikoa 19 ya Mara, Simiyu, Singida, Mbeya, Njombe, 
Iringa, Morogoro, Arusha, Kilimanjaro, Dar es Salaam, Dodoma, Manyara, Tabora, 
Lindi, Geita, Pwani, Mtwara, Mwanza na Tanga. Vilevile, usimamizi shirikishi 
ulifanyika katika vituo 23 vya usalama wa dawa na chanjo (Pharmacovigilance 
Centres) kutoka katika mikoa 13 nchini.

2.1.7.6 	Ukaguzi wa mifumo ya usalama wa Dawa 
na Chanjo 
Ukaguzi ulifanyika kwa wamiliki wa dawa (Market Authorization Holder) 16 wa 
mkoa wa Dar es salaam ambapo ulilenga kuangalia mifumo ya usalama wa 
dawa na chanjo iliyowekwa na wamiliki wa dawa husika.
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2.1.8	 Utekelezaji wa Miradi mbalimbali zinayofadhiliwa na 
Washirika wa Maendeleo
Mamlaka ilitekeleza kazi mbalimbali za miradi zinazofadhiliwa na Washirika wa Maendeleo 
hususan PAVIA, PROFORMA, ASCEND, EMPOWER na AKROS) chini ya EDCTP pamoja na 
kazi zinazofadhiliwa na Shirika la Afya Duniani (WHO) na MSH – MTaPS yenye malengo ya 
kuboresha masuala ya usalama na majaribio ya dawa na chanjo nchini. Hatua za utekelezaji wa 
miradi tajwa umeainishwa katika jedwali 2.1.8.1 – 3.

2.1.8.1	 Utekelezaji wa miradi inayofadhiliwa na EDCTP
Hatua za utekelezaji wa miradi mbalimbali zimeainishwa kwenye Jedwali Na.7 (a):-

Jedwali Na. 7 (b): Hatua za utekelezaji wa miradi mbalimbali

Na. Mradi Hatua ya utekelezaji
1. PAVIA & BREEDIME Mamlaka ilifanya tathmini ya mwisho (End-Line Assessment) ya 

utekelezaji wa mradi wa PAVIA katika mikoa ya Dar es Salaam, 
Kilimanjaro na Dodoma.  Aidha, kutokana na kukamilika kwa ufanisi 
kwa mradi huu, EDTCP iliidhinisha ufadhili wa mradi mpya unaitwa 
BREEDIME, mradi huu ulizinduliwa kwenye robo ya nne ya 2022/23 
tayari kuanza utekelezaji mwaka 2023/24

2. PROFORMA Mamlaka ilishiriki mkutano wa mwaka wa wadau wa mradi wa 
PROFORMA uliofanyika nchini Ethiopia kuanzia tarehe 25 Januari - 
04 Februari, 2023. Mkutano huo ulihudhuriwa na wawakilishi watatu 
(3) kutoka TMDA na mradi ulihitimishwa.

2. ASCEND Mamlaka ilifanya Kikao cha Kamati ya Mradi (ASCEND Steering 
Committee) tarehe 17 Machi, 2022 ambapo Kikao kilihudhuriwa 
na wajumbe 11 kutoka taasisi washiriki wa mradi. Kikao kilielekeza 
kufanya usawazishaji wa taarifa za fedha (financial reconciliation) za 
mradi.

3. EMPOWER Kwa lengo la kuongeza ufanisi wa utoaji wa taarifa za madhara 
yatokanayo na matumizi ya dawa na chanjo, Mamlaka iliboresha 
moduli ya mafunzo ya usalama wa dawa na chanjo kwa njia mtandao 
(pharmacovigilance e-learning).

4. AKROS Mamlaka kupitia mradi wa Saving Lives and Livelihoods unaoratibiwa 
na taasisi ya Akros Research ilifanya maboresho ya mfumo wa USSD 
ya awamu ya pili na ya tatu kama ifuatavyo: - 
Kujumuisha mikoa pamoja na namba maalum za taarifa (Unique ID 
number); na  
Kutenganisha taarifa za maudhi ya chanjo (Adverse Event Following 
Immunization - AEFI) na maudhi ya dawa (Adverse Drugs Reaction - 
ADR) na kuandaa “dashboard” ya taarifa (summary of reports).

5. MTaPS Mamlaka kwa kushirikiana na TAMISEMI na Kitengo cha Elimu ya 
Afya kwa Umma cha Wizara ya Afya ilifanya mapitio ya vielelezo 
vya uelimishaji jamii (IEC materials (videos and audio clips)) na 
kisha kuzifanyia majaribio (pretesting). Vielelezo vilivyopitiwa ni; 
video fupi fupi tano (5) na nyaraka mbili (2) zilizokuwa katika njia ya 
sauti. Majaribio yalifanyika katika Halmashauri za jiji la Dodoma na 
Halmashauri ya Wilaya ya Chamwino na yalihusisha watu 60 ambapo 
vielelezo husika viliidhinishwa kuanza kurushwa katika vituo vya radio 
vya Clouds FM, East Africa Redio, TBC Taifa, Radio Free Africa, 
Wasafi FM, E-FM radio, Radio one Tanzania, Radio Kwizera, Abood 
FM na Magic FM. Vilevile katika kipindi husika Mamlaka ilifanya 
mafunzo ya watathmini na wakaguzi wa majaribio ya dawa.
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2.1.8.2	 Kutekeleza kazi zinazofadhiliwa na Shirika 
la Afya Duniani (WHO) 
Mamlaka iliendesha mafunzo ya mfumo mpya wa kuripotia maudhi yatokanayo 
na chanjo ujulikanao kama Vigimobile. Jumla ya washiriki 46 katika ngazi ya 
Taifa, washiriki 244 katika ngazi ya mkoa na halmashauri (RHMT na CHMT) 
pamoja na wahudumu wa afya 2,288 kutoka katika halmashauri 54 walihudhuria 
mafunzo husika. Aidha, mfumo huo umeanza kutumika katika mikoa ya ya Dar 
es Salaam, Pwani, Tanga, Kilimanjaro, Arusha, Manyara na Dodoma. 

2.2	 Kuhakikisha usalama, ubora na ufanisi wa 
vifaa tiba na vitendanishi
Mamlaka imepewa jukumu la udhibiti wa vifaa tiba na vitendanishi kwa ajili ya kuhakikisha 
bidhaa hizo ni bora, salama na zenye ufanisi ili kulinda afya ya jamii kwa kuzuia athari ambazo 
zinaweza kujitokeza kutokana na matumizi yake.

Katika kutekeleza jukumu hilo, Mamlaka imeendelea kufanya usajili wa vifaa tiba, vitendanishi 
pamoja na ukaguzi na usajili wa viwanda vya kutengeneza bidhaa hizo. Vilevile, Mamlaka 
imeendelea kufuatilia madhara yatokanayo na matumizi ya vifaa tiba na vitendanishi pamoja 
na kufuatilia ubora na usalama wa bidhaa hizo katika soko.

2.2.1	 Usajili wa vifaa tiba na vitendanishi 
Maombi 280 ya vifaa tiba (236 mapya na 44 kuhuisha) yalipokelewa.Vilevile kulikuwa na 
maombi 66 (40 mapya na 26  kuhuisha) yaliyobaki kufikia tarehe 30 Juni, 2022 na kufanya 
jumla ya maombi yote kuwa 346 ( 276 mapya  na 70 kuhuisha).  Kati ya maombi yote, maombi 
301 (260 mapya na 41 kuhuisha) yalifanyiwa tathmini ambapo maombi 250 (130 mapya na 27 
kuhuisha) yaliidhinishwa. Mchanganuo wa tathmini na usajili wa vifaa tiba umeainishwa kwenye 
Jedwali Na. 8(a).

Aidha, maombi mengine ya vifaa tiba 280 (21 matangazo, 34 mabadiliko na 225 majibu ya 
hoja) yalipokelewa. Vilevile kulikuwa na maombi 8 (2 matangazo, 1 mabadiliko na 5 majibu 
ya hoja) yaliyobaki kufikia tarehe 30 Juni, 2022 hivyo kufanya jumla ya maombi yote kuwa 
288 (23 matangazo, 35 mabadiliko  na 230 majibu ya hoja). Maombi 280 (23 matangazo, 35 
mabadiliko na 222 majibu ya hoja) yalifanyiwa tathmini ambapo maombi 33 ya mabadiliko na 
23 ya matangazo yaliidhinishwa. Mchanganuo wa tathmini ya maombi mengine ya vifaa tiba 
umeainishwa kwenye Jedwali Na. 8(b).

Kwa upande wa vitendanishi, maombi 145 mapya ya usajili yalipokelewa. Vilevile kulikuwa na 
maombi mapya 14 yaliyobaki kufikia tarehe 30 Juni, 2022 na hivyo kufanya jumla ya maombi yote 
kuwa 159. Maombi 141 yalifanyiwa tathmini ambapo maombi 69 yaliidhinishwa. Mchanganuo 
wa tathmini na usajili wa vitendanishi umeainishwa kwenye Jedwali 8(a).

Aidha, maombi mengine ya vitendanishi 79 (2 matangazo, 11 mabadiliko na 63 majibu yahoja) 
yalipokelewa. Vilevile kulikuwa na baki ya maombi 3 ya mabadiliko kufikia  tarehe 30 Juni 2022 
na kufanya jumla ya maombi mengine kuwa 79 (2 matangazo, 14 mabadiliko na 63 majibu 
ya hoja). Maombi 74 (2 matangazo, 14 mabadiliko na 58 majibu ya hoja) yalifanyiwa tathmini 
ambapo maombi 9 ya mabadiliko na 2 ya matangazo yaliidhinishwa. Mchanganuo wa tathmini 
ya maombi mengine ya vitendanishi umeainishwa kwenye Jedwali Na. 8(b).
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Jumla ya maombi 989 ya utambuzi wa vifaa tiba na vitendanishi (vifaa tiba 927 na 62 
vitendanishi) Daraja-A yalipokelewa na kufanyiwa tathmini ambapo maombi 887 (maombi 838 
ni vifaa tiba na 49 ya vitendanishi) yaliidhinishwa. Mchanganuo wa tathmini ya maombi ya 
utambuzi umeainishwa kwenye Jedwali Na. 8c  

Jedwali 8(a): Mchanganuo wa tathmini na usajili wa maombi ya bidhaa

Aina ya bidhaa

M
ae

le
zo

Ba
ki

 y
a 

Ju
ni

, 
20

22

Po
ke

le
w

a

Ju
m

la

Ta
th

m
in

iw
a

Id
hi

ni
sh

w
a

Ka
ta

liw
a

H
oj

a

Ba
ki

Vifaa tiba

Mapya 24 236 260 260 130 0 32 0
Huisha 2 44 46 41 27 0 0 5
Jumla 
ndogo 26 280 306 301 157 0 32 5

Vitendanishi

Mapya 14 145 159 141 69 0 0 18

Huisha 0 0 0 0 0 0 0 0
Jumla 
ndogo 14 145 159 141 69 0 15 18

Jumla Kuu   40 425 465 442 226 0 47 23

Kwa mujibu wa Jedwali 8(a) kati ya maombi 465 ya usajili wa vifaa tiba na vitendanishi 
yaliyokuwepo, maombi 442 sawa na 95% yalifanyiwa tathmini na maombi 226 sawa na 51% 
kuidhinishwa. Aidha, maombi yaliyofanyiwa tathmini katika kipindi hiki ni ongezeko la maombi 
47 (12%) ikilinganishwa na maombi 395 yaliyofanyiwa tathmini katika kipindi kama hiki mwaka 
uliopita. Ongezeko hili limetokana na kuimarika kwa mifumo ya utendaji kazi, kuongezeka kwa 
vitendea kazi na Elimu kwa Umma.

Jedwali 8(b): Mchanganuo wa maombi mengine yanayohusu usajili wa bidhaa

Na. Aina ya bidhaa

M
ae

le
zo

Ba
ki

 y
a 

Ju
ni

, 
20

22

Po
ke

le
w

a

Ju
m

la

Ta
th

m
in

iw
a

Id
hi

ni
sh

w
a

Ka
ta

liw
a

Ba
ki

1 Vifaa tiba

Matangazo 2 21 23 23 23 0 0

Mabadiliko 1 34 35 35 33 0 0
Majibu ya Hoja 5 225 230 222 0 0 8
Jumla ndogo 8 280 288 280 56 0 8

2 Vitendanishi

Matangazo 0 2 2 2 2 0 0
Mabadiliko 3 11 14 14 9 0 0
Majibu ya Hoja 0 63 63 58 0 0 5
Jumla ndogo 3 76 79 74 11 0 5

  Jumla Kuu   11 356 367 354 67 0 13

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 8(b), jumla ya maombi mengine 354 ya usajili wa vifaa tiba na 
vitendanishi yalifanyiwa tathmini ambapo maombi 67 sawa na 19% yaliidhinishwa.  Aidha, idadi 
ya maombi mengine ya usajili vifaa tiba na vitendanishi yaliyofanyiwa tathmini ni ongezeko la 
maombi 241 ikilinganishwa maombi mengine 113 ya vifaa tiba na vitendanishi yaliyofanyiwa 
tathmini katika kipindi kama hiki mwaka uliopita. 
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Jedwali 8(c): Mchanganuo wa maombi ya utambuzi wa vifaa tiba na vitendanishi

Aina ya bidhaa

M
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le
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Ba
ki
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a

Ju
ni
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a

H
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a

Ba
ki

Vifaa tiba Mapya 0 927 927 927 838 0 151 0

Huisha 0 0 0 0 0 0 0 0

Jumla ndogo 0 927 927 927 838 0 151 0

Vitendanishi Mapya 0 62 62 62 49 0 13 0
Huisha 0 0 0 0 0 0 0 0
Jumla ndogo 0 62 62 62 49 0 13 0

Jumla Kuu   0 989 989 989 887 0 164 0

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 8(c), jumla ya maombi 989 ya utambuzi wa vifaa tiba na vitendanishi 
yalipokelewa na kufanyiwa tathmini ambapo maombi 887 ambayo ni sawa 90% yaliidhinishwa. 

2.2.2	 Usajili wa maeneo na utoaji wa vibali vya biashara 
ya vifaa tiba na vitendanishi
Mfumo wa usajili wa maeneo ya biashara za bidhaa za vifaa tiba na vitendanishi husaidia 
kuhakikisha kuwa maeneo husika yanakidhi vigezo ili kutoathiri usalama, ubora na ufanisi wa 
bidhaa tajwa. Jedwali Na. 9 linaonesha mchanganuo wa usajili wa maeneo ya biashara ya vifaa 
tiba. 

Jedwali Na. 9: Maombi ya usajili wa maeneo na utoaji wa vibali vya biashara ya vifaa tiba 
na Vitendanishi

Aina ya jengo

Ba
ki
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a 
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 2
02

2 Yaliyopokelewa

Ju
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%
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vi
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M
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H
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Vi
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a 
tib

a

Viwanda 
vya ndani

Vikubwa 0 15 13 28 28 26 26 2 92.86
Kati 0 0 3 3 3 3 3 0 100.00
Vidogo 0 2 2 4 4 4 4 0 100.00

Jumla ndogo 0 17 18 35 35 33 33 2 94.29

Vi
fa

a 
tib

a 
na

 
vi

te
nd

an
ish

i

Maduka ya Jumla 49 154 242 445 413 382 382 30 92.49
Maduka ya rejereja 1 12 9 22 22 21 21 1 95
Magari ya kubebea 
vifaa tiba

0 0 2  2 2 2 2 0 100

Jumla ndogo 50 166 253 469 437 405 405 31 93

  Jumla ndogo 0 1 2 3 3 3 3 0  
Jumla Kuu 50 184 273 507 475 441 441 33 93

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 9: kati ya maombi 507 ya usajili wa maeneo ya biashara ya vifaa tiba 
yaliyokuwepo, maombi 475 (94%) yalifanyiwa kazi ambapo maeneo 441 (93%) yalikidhi vigezo 
na kusajiliwa. Maeneo yaliyofanyiwa tathmini ni ongezeko la maeneo 123 (35%) ikilinganishwa 
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na maeneo 352 yaliyotathminiwa katika kipindi kama hiki mwaka uliopita. Vilevile, maeneo 
yaliyokidhi vigezo ni ongezeko la maeneo 110 ikilinganishwa na maeneo 331 yaliyokidhi vigezo 
katika kipindi kama hiki mwaka uliopita. 

2.2.3	 Ukaguzi wa viwanda vya ndani na maeneo ya 
biashara za vifaa tiba, vitendanishi na gesi tiba
Viwanda na maeneo ya biashara za vifaa tiba, vitendanishi na gesi tiba hukaguliwa wakati 
wowote ili kuhakiki ubora wa majengo, mifumo ya utengenezaji na mazingira ya uzalishaji, 
usambazaji, uhifadhi na uuzaji ili kudhibiti ubora na usalama wa bidhaa hizi. Mamlaka hukagua 
viwanda na maeneo yote yanayojihusisha na uendeshaji wa biashara ya bidhaa husika ikiwa ni 
pamoja na magari ya kubeba bidhaa hizi.  Mchanganuo wa ukaguzi wa viwanda na maeneo ya 
biashara za vifaa tiba, vitendanishi na gesi tiba umeainishwa katika Jedwali Na. 10.

Jedwali Na 10: Ukaguzi wa viwanda vya ndani na maeneo ya biashara za vifaa tiba 

Aina ya Biashara

Ya
liy

op
an

gw
a 

ku
ka

gu
liw

a 
Yaliyokaguliwa Yaliyokidhi Vigezo

Idadi %

Ya
liy

os
aj

ili
w

a

Ya
siy
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w

a

Jumla %

Vifaa tiba na 
Vitendanishi

Viwanda 
vya ndani

Vikubwa 44 51 116 50 1 51 100
Kati 79 78 99 76 2 78 100
Vidogo 45 80 178 80 0 80 100

Maduka ya Jumla 219 443 202 427 2 429 97
Maduka ya reja reja 24 31 129 29 0 29 94
Maghala 8 10 125. 8 2 10 100
Maabara 312 325 104 236 47 283 87
Magari ya kubebea 
Vifaa tiba 0 0 0 0 0 0 0

Gesi Tiba
 

Wauzaji wa Rejareja 13 10 77 9 0 9 90
Wauzaji wa jumla 0 1 0 1 0 1 100

JUMLA KUU 744 1029 138 916 54 970 94

Kwa mujibu wa Jedwali Na.10 kati ya viwanda vya ndani na maeneo 1,029 ya biashara za vifaa 
tiba, vitendanishi na gesi tiba yaliyokaguliwa, maeneo 970 (94%) yalikidhi vigezo. Maelekezo 
ya kuboresha maeneo yasiyokidhi vigezo yalitolewa kwa wamiliki na wasimamizi wa maeneo 
tajwa kwa ajili ya ufuatiliaji. Maeneo yaliyokaguliwa ni ongezeko la maeneo 551 ikilinganishwa 
na maeneo 478 yaliyokaguliwa katika kipindi kama hiki mwaka uliopita. Vilevile, maeneo 
yaliyokidhi vigezo ni ongezeko la maeneo 576 ikilinganishwa na maeneo 394 yaliyokidhi vigezo 
katika kipindi kama hiki mwaka uliopita. 

2.2.4	 Ukaguzi wa viwanda vya vifaa tiba na vitendanishi 
nje ya nchi
Jumla ya maombi ya ukaguzi wa viwanda 32 (26 vifaa tiba na 6 vitendanishi) yalipokelewa. 
Vilevile kulikuwa na maombi ya ukaguzi wa viwanda 30 (18 vifaa tiba na 12 vitendanishi) 
yaliyobaki kufikia tarehe 30 Juni, 2022. Viwanda 13 vya kutengeneza vifaa tiba na vinne (4) vya 
vitendanishi vilikaguliwa ambapo viwanda nane (8) vimekidhi na tisa (9) vina hoja za kujibu. 
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Vilevile, viwanda 11 vya vifaa tiba na vinne (4) vya vitendanishi vilifanyiwa ukaguzi kwa njia ya 
dawati ambapo viwanda vyote vina hoja. Mchanganuo wa viwanda hivyo unaonekana kwenye 
Jedwali Na. 11.

Jedwali Na 11:Ukaguzi wa viwanda vya vifaa tiba na vitendanishi nje ya nchi

Na
Aina ya 
viwanda

Baki 
kutoka 
Juni 2022

Maombi 
yaliyopokelewa

Aina ya Ukaguzi Baki 

Ukaguzi wa 
ana kwa ana

Kwa njia ya 
mtandao

Kwa njia 
ya dawati

1. Viwanda vya 
Vifaa tiba 18 26 13 0 11 20

2. Viwanda vya 
Vitendanishi 12 6 4 0 4 10

JUMLA KUU 30 32 17 0 15 30

2.2.5 	 Udhibiti wa uingizaji nchini na usafirishaji nje ya nchi 
wa vifaa tiba na vitendanishi
Katika kipindi hiki, Mamlaka imepokea na kuidhinisha maombi ya uingizwaji wa vifaa tiba, 
vitendaishi na malighafi za kutengenezea bidhaa hizo. Mchanganuo wa maombi ya vibali vya 
kuingiza bidhaa nchini na kusafirisha bidhaa nje ya nchi umeainishwa kwenye Jedwali Na. 12.

Jedwali 12:  Maombi ya vibali vya kuingiza nchini na kusafirisha vifaa tiba na vitendanishi nje 
ya nchi

Na Aina ya bidhaa
Yaliyopokelewa Vibali 

vilivyotolewa

Vibali vilivyokaguliwa 
katika vituo vya 
forodha

Kuingia Kutoka Kuingia Kutoka Kuingia Kutoka

1. Vifaa tiba na 
vitendanishi 8,644 937 8,194 887 6,396 342

2. Malighafi - vifaa tiba 150 - 150 - 105 -

3. Vitendanishi - - - - - -
Jumla 8,794 937 8,344 887 6,501 342

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 12: Maombi 9,731 (8,794 ya kuingiza nchini na 937 ya kutoa vifaa 
tiba, vitendanishi na malighafi za bidhaa hizo) yalipokelewa ambapo vibali 9,231 vilitolewa 
(8,344 vya kuingiza nchini na 887 vya kutoa bidhaa hizo nje ya nchi). Vibali vilivyokaguliwa 
katika kipindi hiki ni 6,501 ambavyo ni ongezeko la vibali 1,212 (23%) ikilinganishwa na vibali 
5,289 vilivyokaguliwa mwaka uliopita. 

2.2.6 	 Ukaguzi Maalum wa vifaa tiba na vitendanishi
Ukaguzi maalum wa vifaa tiba, vitendanishi na vifaa vya maabara vilivyoingia nchini kwa kibali  
maalum kwa ajili ya matumizi ya hospitali, vituo vya afya na zahanati ulifanyika ili kuhakiki 
kama vifaa tiba, vitendanishi na vifaa vya maabara hivyo vimefika maeneo yaliyokusudiwa na 
vinaendelea kukidhi vigezo vya ubora, usalama na utendaji kazi.

Ukaguzi huu ulifanyika katika mikoa ya Dar es Salaam, Pwani, Tanga, Mwanza, Arusha, Manyara, 
Kilimanjaro, Singida, Dodoma, Tabora na Mbeya na ilihusisha wakaguzi kutoka TMDA na 
waratibu wa ufuatiliaji usalama wa vifaa tiba wa mikoa pamoja na maafisa wa halmashauri za 
majiji, manispaa, miji na wilaya husika.

Jumla ya vituo 79 vilifikiwa katika kipindi husika ambapo vituo 19 vilikuwa vya Serikali na vituo 
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60 vilikuwa vya binafsi. Jumla ya vibali 1,558 viliidhinishwa kwa matumizi ya hospitali, tafiti tiba 
na msaada katika kipindi cha 2022/23 na kwa kuzingatia malengo ya kazi jumla ya vibali 788 
vilipangwa kwa ajili ya kukaguliwa. Vibali 464 kati ya vibali 788 vilikaguliwa na malengo ya zoezi 
hili yalifikiwa kwa 59%. 

Pamoja na mambo mengine taarifa ya zoezi la ukaguzi maalum imeainisha mapendekezo 
ambayo ni pamoja na;
i.	 Maboresho ya nyaraka za udhibiti wa uingizaji/utoaji wa vifaa tiba nchini
ii.	 Elimu kwa wadau wa vifaa tiba, vitendanishi na vifaa vya maabara
iii.	 maboresho ya mfumo wa RIMS

2.2.7 	 Ufuatiliaji wa vifaa tiba na vitendanishi katika soko (PMS)
Mpango wa Ufuatiliaji Ubora na Ufanisi wa Vifaa Tiba na Vitendanihsi katika soko (PMS 
Programme 2020/21 – 2022/23) ni mpango mahsusi unaoandaliwa kwa vipindi vya miaka mitatu 
kwa lengo la kudhibiti bidhaa hizi katika soko baada ya kusajiliwa na kuruhusiwa kuingia nchini 
na kusambazwa kwa matumizi. Mpango huu unahusisha mafunzo kwa wakaguzi, ukusanyaji wa 
sampuli, tathmini ya taarifa za lebo, uchunguzi wa kimaabara wa sampuli, tathmini ya matokeo 
ya uchunguzi na uandaaji wa taarifa na kuchukua hatua za kiudhibiti. 

Utekelezaji wa awamu ya tatu (2022/2023) wa mpango wa tatu (2020/221 - 2022/2023) 
ulifanyika kwa kukusanya sampuli 445 (85.6%) kati ya 520 zilizopangwa na kufanyiwa tathmini 
ya lebo, kuwasilishwa maabara kwa uchunguzi kupitia mfumo wa LIMS na taarifa kuingizwa 
katika rejesta. Jumla ya sampuli 110 (24.7%) zilifeli tathmini ya taarifa za lebo. Matokeo ya 
uchunguzi wa maabara kwa sampuli 390 yalipokelewa, ambapo sampuli 385 zilifaulu uchunguzi 
wa kimaabara na sampuli tano (5) zilifeli.  Utekelezaji wa Mpango wa PMS kwa kipindi cha 
kuanzia 1 Julai, 2022 mpaka 30 Juni, 2023 umetekelezwa kama unavyoonekana kwenye 
Jedwali Na. 13

Jedwali Na. 13: Ufuatiliaji wa bidhaa za vifaa tiba na vitendanishi katika soko (PMS)

Na. Aina ya bidhaa

Zi
liz

op
an

gw
a 

ku
ku

sa
ny

w
a

Zi
liz

ok
us

an
yw

a Zilizofanyiwa kazi Zisizokidhi 
viwango 
vya ubora 
na ufanisi

Tathmini 
ya lebo 
(PIR)

Zilizofaulu 
PIR

Uchunguzi 
wa 
maabara

Zilizofaulu 
uchunguzi

1 mRDT 58 55 55 54 (98.2%) 55 55 (100%) 0%
2 HIV RDT 60 55 55 55 (100%) 55 55 (100%) 0%
3 Syphilis RDT 40 30 30 29 (96.7%) 30 30 (100%) 0%
4 POP 72 67 67 33(50.7%) 67 63 (94.0%) 6%
5 Absorbent Gauze 68 68 68 60 (88.2%) 68 67 (98.5%) 1.5%
6 Glucose Test Strips 44 55 55 55(100%) N/A* N/A* N/A*
7 Spinal Needle 45 39 39 0(0%) 39 39 (100%) 0%
8 UPT 55 51 51 22 (43.1%) 51 51 (100%) 0%
9 IUD 35 25 25 25(100%) 4 25 (100%) 0%
10 HIV/Syphilis RDT 43 0 - - - - -
Jumla Kuu 520 445 445 335 (75%) 390 (88%) 385 (99%) 1%

Ufunguo: 
mRDT – Malaria Rapid Diagnostic Test;  
HIV RDT – Human Immunodeficiency Virus Rapid Diagnostic Test; 
POP – Plaster of Paris; 
UPT – Urinary Pregnancy Test; 
IUD – Intra Uterine Device.
N/A* – Not applicable –Matokeo ya uchunguzi wa maabara hayakupokelewa na tathmini haikufanyika.
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Aidha, wakati wa ukusanyaji wa sampuli, kitendanishi aina ya HIV/Syphilis RDT hakikupatikana 
katika soko kama ilivyotarajiwa. Vile vile, matokeo ya uchunguzi kwa sampuli 55 za Glucose Test 
Strips zilizowasilishwa maabara hayajapokelewa na hayakujumuishwa katika taarifa ya tathmini 
ya utekelezaji wa mpango wa awamu ya tatu wa mwaka 2022/2023 na tathmini ya mpango wa 
tatu wa mwaka 2020/221 - 2022/2023.

2.2.8	 Ufuatiliaji wa madhara na matukio yanayotokana na 
matumizi ya vifaa tiba na vitendanishi
Kazi ya ufuatiliaji wa madhara na matukio ilifanyika kupitia ofisi za TMDA Kanda na wakati wa 
utekelezaji wa zoezi la uhamasishaji watoa huduma ya afya juu ya utoaji taarifa za madhara na 
matukio yatokanayo na matumizi ya vifaa tiba na vitendanishi. Uhamasishaji ulifanyika katika 
vituo 133 vya kutolea huduma za afya vilivyopo kwenye mikoa saba (7) na jumla ya watoa 
huduma ya afya 1,868 walipatiwa mafunzo juu ya utoaji wa taarifa za madhara na matukio 
yatokanayo na matumizi ya vifaa tiba na vitendanishi.

Taarifa 189 za madhara na matukio yatokanayo na matumizi ya vifaa tiba na vitendanishi 
zilipokelewa na kuingizwa kwenye rejesta. Taarifa zote zilifanyiwa tathmini ya kwanza na 
tathmini hakiki, ambapo taarifa 20 hazikufaulu vigezo vya ubora, ufanisi na usalama. 

2.2.9 	 Ufuatiliaji wa ubora na ufanisi wa vifaa tiba na 
vitendanishi kupitia upimaji wa toleo kwa toleo kabla 
ya kusambazwa (Pre-distribution lot-to-lot testing)
Utaratibu wa upimaji toleo kwa toleo kwa baadhi ya vifaa tiba na vitendanishi ulianzishwa kwa 
lengo la kuhakikisha kuwa bidhaa zilizoainishwa na zinazoweza kuleta athari kubwa kwa afya 
ya umma zina ubora unaokubalika na kufanya kazi kama ilivyokusudiwa na watengenezaji kwa 
kufanya uchunguzi wa maabara kabla ya kusambazwa kwa matumizi.

Jumla ya matoleo 549 ya bidhaa (vifaa tiba 384 na vitendanishi 165) yalipokelewa, kuingizwa 
kwenye mfumo wa LIMS na kuwasilishwa maabara kwa ajili ya uchunguzi. Matoleo 33 ni ya 
vifaa tiba vya msaada yaliyopokelewa na Bohari ya Dawa (MSD) kutoka nje ya nchi. Taarifa ya 
uchunguzi  kutoka maabara imeainishwa katika Jedwali Na. 14 (a) na 14 (b).

Jedwali Na. 14 (a): Upokeaji wa matoleo ya upimaji wa toleo kwa toleo 

Na. Aina ya kifaa tiba/kitendanishi Matoleo yalipokelewa Matoleo na  Matokeo  ya uchunguzi
1. Oraquick HIV Self Test Kit 68 68 - yamefaulu
2. Covid 19 Rapid Test 26 26 - yamefaulu
3. Unigold HIV Test Kits 21 21 - yamefaulu
4. SD Bioline HIV Test Kits 16 16 - yamefaulu
5. Abbott HIV RDT  5 5 - yamefaulu
6. Bioline HIV/Syphilis Duo RDT 7 7 - yamefaulu
7. Sphylis Test Kits 3 3 - yamefaulu
8. mRDT 19 19 - yamefaulu

Jumla ndogo Vitendanishi 165
1. Velvet female condom 4 4 - yamefaulu
2. Durex Male Condoms 23 23 - yamefaulu
3. Contempo Male Condoms 39 39 - yamefaulu
4. Zana Male Condoms 240 240 - yamefaulu
5. Dume Condoms 23 23 - yamefaulu
6. Fiesta ultra-male condom 12 12 - yamefaulu
7. Skyn Male Condoms 4 4 - yamefaulu
8. Kiss Male Condoms 6 6 - yamefaulu

Jumla ndogo Vifaa Tiba 351
Jumla kuu 516 516 - yamefaulu
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Jedwali Na. 14(b): Upokeaji na matokeo ya uchunguzi wa matoleo ya vifaa tiba vya msaada
Na. Aina ya kifaa tiba Matoleo yalipokelewa Matoleo na Matokeo  ya uchunguzi
1. Facemate surgical mask 12 12 - yamefaulu
2. 3 PLY disposable Mask 3 3 - yamefaulu
3. Examination Gloves 2 2 - yamefaulu
4. Blood giving set 4 4 - yamefaulu 
5. IV Cannula 20G 1 1- limefaulu 
6. IV Cannula 22G 1 1- limefaulu 
7. IV Cannula 24G 1 1- limefaulu 
8. IV Giving Set 1 1- limefaulu 
9. Scalpela blade size 23 1 1- limefaulu 
10. Syringe Auto Disable 10cc 1 1- limefaulu 
11. Syringe Auto Disable 5cc 1 1- limefaulu
12. Syringe Auto Disable 20cc 1 1- limefaulu
13. Syringe Auto Disable 3cc 1 1- limefaulu
14. Syringe Auto Disable 60cc 1 1- limefaulu 
15. Swab Non Sterile 1 1- limefaulu 
16. Non-Sterile Swab Gauze 1 1- halikufaulu
Jumla 33 32 – yamefaulu     1** - halikufaulu

** Toleo husika liliondolewa kwenye soko.

2.2.10	Utekelezaji wa Mpango wa ufuatiliaji wa ubora na 
ufanisi wa vifaa tib vikubwa kwa mwaka 2022/23
Mpango wa Ufuatiliaji Ubora na Ufanisi wa Vifaa Tiba Vikubwa ‘’Post Marketing Surveillance 
Programme for Medical Equipment’’ wa mwaka 2021/2022 – 2023/2024  una lengo kuu 
la kuhakikisha kuwa vifaa hivyo vina ubora unaokubalika, ni salama na vinafanya kazi kama 
ilivyokusudiwa na watengenezaji.

Utekelezaji wa awamu ya pili mwaka 2022/23 umefanyika kwa baadhi ya Taasisi, Hospitali za 
Rufaa za Kanda, Hospitali za Rufaa za Mikoa, Hospitali za Wilaya na Hospitali Teule za Wilaya. 
Jumla ya vifaa tiba vikubwa 220 vilifanyiwa ukaguzi katika hospitali 16 ambazo ni Mount Meru 
RRH, KCMC, JKCI, MOI, Mbeya ZRH, Mbeya RRH, BMC, Sekou Toure RRH, Hospitali ya Wilaya 
ya Meru, Hospitali ya Jiji la Arusha, Hospitali ya Mbagala Rangi Tatu, Hospitali ya Sinza, Hospitali 
ya Igawilo – Mbeya Jiji,  Hospitali ya Wilaya Tukuyu, Hospitali ya Wilaya ya Nyamagana na 
Hospitali Teule ya Wilaya ya Sengerema kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 15

Jedwali Na. 15: Ufuatiliaji wa vifaa vikubwa katika soko 
Na. Aina ya kifaa Idadi ya Vifaa
1. Chemistry Analyzers 24
2. Patient Monitors 24
3. Infant Incubators 9
4. X-Ray Machines 17
5. Ultrasound Machines 22
6. Immunoassay Analyzers 14
7. Hematology Analyzers 26
8. Anaethesia Machines 21
9. Blood Pressure (BP) machines 8
10. Glucometers 11
11. Pulse oximeter, line powered 4
12. Microscope 15
13. MRI 4
14. Computerized Tomography (CT) scan 6
15. Ventilator Machines 5
16. Dialysis Machine 9
17. Water Treatment Plant 1
Jumla 220
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Mapungufu yaliyobainika kwenye hospitali zilizotembelewa yaliainishwa katika ripoti na 
wahusika waliandikiwa barua zenye maelekezo ya hatua za kuchukua ili kudhibiti uchafuzi na 
kuboresha  utendaji. 

2.2.11	Uteketezaji wa bidhaa zisizokidhi viwango
Mamlaka huteketeza bidhaa za dawa, vifaa tiba na vitendanishi ambazo hazikidhi vigezo vya 
ubora, usalama na ufanisi ili kuepusha bidhaa husika zisitumiwe na walaji. Bidhaa zinazoteketezwa 
zinajumuisha zile zinazoombewa kibali (voluntary disposal) na wateja wenyewe kutokana na 
kuisha muda wa matumizi na zilizokamatwa katika kaguzi mbalimbali kwa sababu hazijasajiliwa, 
kuwa duni/bandia baada ya uchunguzi wa kimaabara au zinazokutwa kwenye maeneo ambayo 
hayajasajiliwa Uzito na thamani za bidhaa zilizoteketezwa katika kipindi hiki umeainishwa katika 
Jedwali Na. 16.

Jedwali Na. 16: Mchanganuo wa bidhaa zisizo na ubora zilizoteketezwa

Na. Aina ya bidhaa Mchanganuo
Vilivyotolewa taarifa Vilivyokamatwa
Uzito (MT) Thamani (TZS) Uzito (MT) Thamani (TZS)

1. Dawa za binadamu 173.3 25,557,267,400.52 229.56 693,537,713.64
2. Dawa za mifugo - - 13.07 3,722,340.00
3. Vifaa tiba 18.4 3,775,473,121.45 1.15 15,781,300.00
4. Vitendanishi - -
Jumla 191.7 29,332,740,521.97 243.78 713,041,353.64

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 16 hapo juu, jumla ya tani 435.48 (Tani 191.7 zilizotolewa taarifa 
na tani 243.78 zilizokamatwa) za bidhaa zenye thamani ya takriban TZS 30 bilioni ambazo 
ziliteketezwa kutokana na kutokukidhi vigezo vya ubora na usalama.

2.3	 Kuimarisha udhibiti wa bidhaa za tumbaku
Kwa kutambua madhara yanayosababishwa na matumizi ya bidhaa za tumbaku, Mamlaka 
imepewa jukumu la kufanya ukaguzi wa bidhaa za tumbaku. Kazi zilizotekelezwa katika kipindi 
hiki ni kukagua viwanda na maeneo yote yanayojihusisha na uendeshaji wa biashara ya bidhaa 
za tumbaku ikiwa ni pamoja na maduka, maghala ya kuhifadhi bidhaa za tumbaku pamoja na 
maeneo ya umma yanahusika na bidhaa hizi. Mchanganuo wa ukaguzi wa maeneo ya biashara 
za bidhaa za tumbaku umeainishwa na Jedwali Na. 17

Jedwali Na. 17: Ukaguzi wa maeneo yanayojihusisha na biashara za bidhaa za   tumbaku

Na. Aina ya Biashara Yaliyopangwa kukaguliwa 
kwa mujibu wa mpango 
kazi na bajeti

Yaliyokaguliwa Yaliyokidhi 
Vigezo
Idadi %

1. Maduka ya Jumla 72 77 72 94
2. Maghala 3 3 3 100

3. Maeneo ya Umma (Bar/
Supermarket)

29 47 9 19

JUMLA KUU 104 127 84 66

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 16 Jumla ya maeneo 127 yanayojihusisha na biashara ya bidhaa 
za Tumbaku yalikaguliwa ambapo Kanda ya Kusini ilikagua maeneo 45, Kanda ya Kaskazini 
ilikagua maeneo 59, Kanda ya Nyanda za Juu Kusini ilikagua maeneo 17 na Kanda ya Ziwa 
Magharibi ilikagua maeneo 6. Maeneo 84(66%) kati ya yaliyokaguliwa yalikidhi vigezo. 
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Aidha, katika kipindi hiki Kanda ya Ziwa Magharibi ilikamata bidhaa za Tumbaku zenye uzito 
wa tani 13.2 zenye thamani ya shilingi bilioni 1.8 kutoka nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo. Vilevile, Kanda ya Mashariki ilikagua shehena 9 za vifungashio vya Tumbaku zenye 
thamani ya USD 1,548,077.2 ambapo ziliruhusiwa kuingia nchini.

2.4	 Kuboresha huduma za maabara
Maabara ya Mamlaka ilianzishwa chini ya kifungu 14(1) cha Sheria ya Dawa na Vifaa Tiba, Sura 
219 kwa ajili ya kufanya uchunguzi wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi ikiwa ni pamoja na kutoa 
huduma za utafiti na mafunzo.

Katika kipindi hiki, Mamlaka ilitekeleza majukumu ya maabara ikiwa ni pamoja na uchunguzi 
wa sampuli za dawa, vifaa tiba, vitendanishi na bidhaa za tumbaku pamoja na kufanya utafiti 
kuhusu ubora na usalama wa bidhaa kama ilivyoainishwa kwenye kipengele Na. 2.4.1.1 – 
2.4.1.4 na Majedwali 18 (a) hadi 18 (e).

2.4.1	 Uchunguzi wa sampuli za bidhaa zinazodhibitiwa
Jumla ya sampuli 3,042 za dawa, vifaa tiba, vitendanishi, vipukusi na bidhaa za tumbaku 
zilipokelewa, ambapo sampuli 2,817 zilizopokelewa katika Maabara ya Dar es salaam, sampuli 
184 zilipokelewa katika Maabara ya Mwanza na sampuli 41 zilipokelewa Maabara ya Dodoma. 
Vilevile, kulikuwa na sampuli 13 ambayo ni baki kutoka mwaka uliopita, hivyo kufanya jumla ya 
sampuli kuwa 3,055.  Sampuli 2,958 sawa na 96.8% zilifanyiwa uchunguzi katika maabara zote 
(Dar es Salaam 2,735, Mwanza 182 na Dodoma 41) ambapo jumla ya sampuli 2,920 (98.7%) 
zilifaulu.  

2.4.1.1	 Uchunguzi wa sampuli za dawa 
Kulikuwa na jumla ya sampuli 2,086 za dawa zilizopaswa kuchunguzwa ambapo sampuli 2,076 
kati ya hizo zilipokelewa katika kipindi husika na sampuli 10 ilikuwa ni baki ya mwaka uliopita.  
Sampuli 1,989 (95.3%) zilichunguzwa ambapo 1,976 (99.3%) zilifaulu kama ilivyoainishwa katika 
Jedwali Na. 18 (a). Uchunguzi wa sampuli 97 zilizobaki unaendelea na taarifa yake itatolewa 
katika robo ya kwanza ya mwaka 2023/24.

Jedwali Na. 18 (a) : Uchunguzi wa sampuli za dawa

Chanzo cha sampuli
Baki 
30 Juni 
2022

Pokelewa Jumla Chunguzwa Baki Faulu % 
Faulu

Maabara ya Dar es Salaam

Ukaguzi-binadamu 10 43 53 49 4 42 85.7

Wateja wa nje-binadamu 0 939 939 899 40 897 99.00

Ufuatiliaji wa bidhaa sokoni (PMS) 0 939 939 888 51 886 99.7

Jumla ndogo 10 1921 1931 1836 95 1825 99.5

Maabara ya Mwanza

Ukaguzi-binadamu 0 6 6 4 2 0 0

Ufuatiliaji wa bidhaa sokoni (PMS) 0 149 149 149 0 147 98.7

Jumla ndogo 0 155 155 153 2 147 96.1

JUMLA KUU 10 2076 2086 1989 97 1972 99.1
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Kwa mujibu wa Jedwali  Na.  18(a), jumla ya sampuli za dawa zilizochunguzwa katika kipindi 
hiki ni 1,989 ambazo ni ongezeko la sampuli 679 (52%) ikilinganishwa na sampuli 1,310 za 
dawa zilizochunguzwa katika kipindi kama hiki mwaka uliopita.  Aidha, sampuli zilizofaulu kwa 
kipindi hiki ni ongezeko la sampuli 672 (52%) ikilinganishwa na sampuli 1,302 zilizofaulu katika 
kipindi kama hiki mwaka uliopita. Ongezeko hili limetokana na kupokea sampuli nyingi za 
wateja wa nje kupitia Shirika la Afya Duniani (WHO). Vile vile Mamlaka ilichunguza jumla ya 
sampuli 2,937 sawa na 107% ya sampuli 2,740 zilizopangwa kuchunguzwa katika Maabara 
hamishika. Sampuli zote zilifaulu vipimo vya uchunguzi wa awali kama inavyoonekana katika 
Jedwali Na. 18(b)  

Jedwali Na. 18 (b): Vituo vya maabara hamishika

Na. Kanda Kituo
Idadi 
iliyopangwa 
(Mwaka)

Sampuli 
zilizochunguzwa

Sampuli 
zilizofaulu

Idadi % Idadi %

1
Kanda 
ya Ziwa 
Magharibi

1.   Geita RRH 
100

0
52

0
1002.    Bukoba RRH 26 26

3.    Mtukula - POE 26 26
Jumla ndogo 100 52 52 52 100

2
Kanda 
ya Ziwa 
Mashariki

4.    Musoma RRH
500

190
76

190
1005.    Sirari - POE 16 16

6.    TMDA - Mwanza 174 174
Jumla ndogo 500 380 76 380 100

3

Kanda ya 
Kaskazini

7.    Manyara RRH

240

160

157.5

160

100
8.    Kilimanjaro RRH 42 42
9.    KIA - POE 21 21
10. Namanga - POE 110 110
11. TMDA - Arusha 45 45

Jumla ndogo 240 378 157.5 378 100

4
Kanda ya 
Mashariki

12. Horohoro - POE
1100

47
86.6

47
100.013. Bombo RRH 36 36

14. TMDA - EZ 870 870
Jumla ndogo 1100 953 86.6 953 100.0

5
Kanda ya 
Kusini

15. Lindi RRH
200

9
136

9
10016. Mtwara RRH 148 148

17. Songea RRH 115 115
Jumla ndogo 200 272 136 272 100

6
Kanda ya 
Nyanda za 
Juu Kusini

18. Mbeya RRH
200

213
224.5

213
10019. Tunduma - POE 163 163

20. Rukwa RRH 73 73
Jumla ndogo 200 449 224.5 449 100

7 Kanda ya 
Kati

21. Iringa RRH
200

295
147.5

295
100

22. TMDA - Dodoma 0 0
Jumla ndogo 200 295 147.5 295 100

8 Kanda ya 
Magharibi

23. Tabora RRH
200

32
79

32
10024. Kigoma RRH 55 55

25. Katavi RRH 71 71
Jumla ndogo 200 158 79 158 100
Jumla Kuu 2740 2937 107 2937 100
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Kwa mujibu wa Jedwali Na. 18 (b), Jumla ya sampuli za dawa ambazo ni 2,937 zilizofanyiwa 
uchunguzi wa awali kwa kutumia maabara hamishika imeongezeka kwa sampuli 636 
ikilinganishwa na sampuli 2,301 zilizofanyiwa uchunguzi wa awali katika kipindi kama hiki 
mwaka uliopita. 

Katika kipindi husika, vituo vya Geita RRH na Ofisi ya Kanda ya Kati Dodoma havikufanya 
uchunguzi wa dawa kutokana na changamoto za kiutendaji. Hata hivyo sampuli zilizopaswa 
kufanyiwa uchunguzi katika vituo hivyo zilifanyiwa kazi kama ifuatavyo: - 
(a)	 Sampuli 50 zilizopaswa kuchunguzwa katika kituo vya Geita RRH zilichunguzwa katika 

maabara ya TMDA Kanda ya Ziwa Mashariki; na 
(b)	 Sampuli 60 zilizopaswa kufanyiwa uchunguzi katika kituo cha Kanda ya Kati, Dodoma 

zilichunguzwa katika kituo cha Iringa RRH.

2.4.1.2	 Uchunguzi wa sampuli za vifaa tiba na vitendanishi
Mamlaka ilipokea jumla ya sampuli 896 (vifaa tiba 606 na vitendanishi 290). Aidha, kulikuwa na 
baki ya sampuli tatu (3) za vitendanishi kutoka mwaka uliopita na hivyo kufanya jumla ya sampuli 
kuwa 899. Sampuli 899 (100%) zilichunguzwa ambapo 883 (98.2%) zilifaulu kama ilivyoainishwa 
katika Jedwali Na.18 (c) 

Jedwali Na. 18 (c): Uchunguzi wa sampuli za vifaa tiba na vitendanishi

Bidhaa Chanzo cha Sampuli

Ba
ki

 3
0 

Ju
ni

 
20

22
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ul

u 

%
 F

au
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Vifaa tiba

Ukaguzi 0 378 378 378 0 372 98

Ufatiliaji katika soko (PMS) 0 185 185 185 0 181 98

Wateja wa nje 0 43 43 43 0 37 86

Jumla ndogo 0 606 606 606 0 590 97

Vitendanishi

Ukaguzi 3 103 106 106 0 106 100

Ufatiliaji katika soko (PMS) 0 187 187 187 0 187 100

Jumla ndogo 3 290 293 293 0 293 100

Jumla kuu   3 896 899 899 0 883 98

Kwa mujibu wa Jedwali Na 18(c) Kulikuwa na jumla ya sampuli 899 zinazojumuisha sampuli 
606 za vifaa tiba na 293 za vitendanishi ambapo sampuli zote zilichunguzwa. Kati ya sampuli 
zilizochunguzwa sampuli 883 sawa na 98% ya sampuli zilizochunguzwa zilifaulu. 

2.4.1.3	 Uchunguzi wa sampuli za vipukusi
Mamlaka ilipokea jumla ya sampuli 29 za vipukusi kwenye Maabara ya Mwanza na hakukua 
na sampuli za vipukusi zilizopokelewa maabara ya Dar es salaam. Sampuli zote zilichunguzwa 
ambapo 20 (69%) zilifaulu kama ilivyoainishwa katika Jedwali Na. 18(d).  
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Jedwali Na. 18 (d): Uchunguzi wa sampuli za vipukusi

Chanzo cha sampuli Baki 30 
Juni 2022 Pokelewa Jumla Chunguzwa Baki Faulu % Faulu

Maabara ya Mwanza

Ufuatiliaji wa bidhaa 
sokoni (PMS) 0 29 29 29 0 20 69.0

Jumla ndogo 0 29 29 29 0 20 69.0

JUMLA KUU 0 29 29 29 0 20 69.0

2.4.1.3 	Uchunguzi wa sampuli za bidhaa za tumbaku
Mamlaka ilipokea jumla ya sampuli 41 za bidhaa ya tumbaku aina ya Sigara kwenye Maabara ya 
Dodoma. Sampuli zote zilichunguzwa ambapo sampuli zote zilifaulu kama ilivyoainishwa katika 
Jedwali Na. 18 (e).  

Jedwali Na. 18 (e): Uchunguzi wa sampuli za bidhaa za tumbaku

Chanzo cha sampuli Baki 30 
Juni 2022

Pokelewa Jumla Chunguzwa Baki Faulu % Faulu

Maabara ya Dodoma

Ufuatiliaji wa bidhaa 
sokoni (PMS) 0 41 41 41 0 41 100

JUMLA 0 41 41 41 0 41 100

2.4.2	 Utekelezaji wa mifumo ya ubora wa utendaji kazi 
(ISO/IEC 17025 na WHO/GPPQCL)
Mamlaka imeendelea kutekeleza matakwa ya viwango vya utendaji kazi bora (ISO 17025 na 
WHO GPQCL) katika shughuli za upimaji wa sampuli.  

Mamlaka imeendelea kuhakikisha utekelezaji wa mfumo wa ISO/IEC 17025:2017 kwa ajili ya 
kuomba ithibati kwa maabara za upimaji vifaa tiba (Dar es salaam) na maabara ya Kanda ya 
ziwa (Mwanza). 

2.4.3	 Ugezi, Matengenezo na Ununuzi wa vifaa, kemikali 
na mahitaji mengine ya Maabara
Maabara imeweza kutekeleza kazi za ugezi, matengenezo ya vifaa vya maabara, ununuzi wa 
kemikali, vifaa na consumables kama ilivyopangwa katika mpango kazi na bajeti. 

2.4.4	 Tafiti kuhusu ubora na usalama wa bidhaa
Maandiko tisa (9) kuhusu tafiti za ubora na usalama wa bidhaa zinazodhibitiwa na Mamlaka 
yaliandaliwa ambapo andiko moja (1) lilikamilika na kuchapishwa kwenye jarida la kisayansi. 
Maandiko ya tafiti nane (8) yapo katika hatua mbalimbali za kuchapishwa.
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2.5	 Kuimarisha utoaji elimu kwa umma na 
kuboresha huduma kwa wateja
Mamlaka ililenga kuimarisha utoaji wa elimu kwa umma na huduma kwa wateja ili kuhakikisha 
kuwa wananchi wanapata taarifa sahihi juu ya matumizi sahihi ya bidhaa zinazodhibitiwa, kazi na 
majukumu ya TMDA, mahitaji ya Sheria sanjari na kujengewa uelewa wa taratibu za kuanzisha 
biashara ili kukidhi vigezo vya usalama na ubora wa bidhaa zinazodhibitiwa. Kipengele 2.5.1- 2.5.2 
kimeainisha namna Mamlaka ilivyotekeleza lengo hili kwa kipindi cha Julai, 2022 – Juni, 2023.

2.5.1	 Utoaji elimu kwa umma 
Elimu kwa umma hutulewa ili kuongeza uelewa kwa wananchi juu ya umuhimu wa uwepo wa 
taasisi katika jamii hususan katika kulinda afya ya jamii kuhamasisha matumizi sahihi ya bidhaa 
zinazodhibitiwa na Mamlaka na hivyo kuwezesha jamii kushiriki katika kulinda afya pamoja na 
kuongeza utii wa Sheria bila shuruti. Kazi za uelimishaji umma zilizotekelezwa katika kipindi hiki 
ni kama zilivyoorodheshwa katika Jedwali Na 19(a). 

Jedwali Na19(a): Njia zilizotumika kuelimisha jamii

Na. Kazi zilizofanyika Lengo Idadi 
iliyofikiwa Maelezo/Maoni  

1.   Mihadhara ya 
wazi kwa Umma 
(Outreach 
campaign)

348 348 Mihadhara 348 kuhusu kazi na majukumu ya TMDA 
ilifanyika kwa makundi ya wananchi na vikundi vya 
uzalishaji mali katika mikoa mbalimbali ambapo jumla ya 
washiriki 186,990 walifikiwa.

2.   Ushiriki wa 
maonesho

26 26 Mamlaka kupitia Ofisi za Kanda na mMakao Makuu 
ilishiriki maonesho mbalimbali kwa lengo la kutoa Elimu 
kwa Umma juu ya majukumu ya kiudhibiti.

3.   Urushaji wa vipindi 
kupitia redio na 
runinga

14 93 Mamlaka ilirusha vipindi na kushiriki mahojiano ya moja 
kwa moja kupitia vituo mbalimbali vya redio na runinga 
kwa lengo la uelimishaji jamii 

4.   Urushaji wa 
matangazo mafupi 
redioni na runinga

- - Hakuna matangazo mafupi yaliyorushwa katika kipindi 
hiki

5.   Kuandaa na 
kusambaza 
vielelezo vya 
uelimishaji umma

- 339,840 Mamlaka ilisambaza IEC materials 299,840 zinazoelezea 
kuhusu utaratibu wa kutoa taarifa za maudhi ya dawa na 
chanjo katika Mikoa 26 ya Tanzania bara. 
Vilevile vipeperushi 40,000 vinavyoelezea majukumu 
mbalimbali ya Mamlaka vilisambazwa kwa wadau

6.   Kutoa taarifa na 
matangazo kwa 
umma

- 56 Matangazo ya uelimishaji umma yalitolewa kupitia 
magazeti, mitandao ya kijamii na tovuti ya Mamlaka.

7.   Kupandisha taarifa 
kwenye tovuti ya 
TMDA. 

- 1,491 Mamlaka ilipandisha taarifa mbalimbali katika tovuti 

8.   Kupandisha taarifa 
kwenye kurasa za 
mitandao ya kijamii 
za TMDA.

- 533 Taarifa mbalimbali zilipandishwa kwenye kurasa za 
mitandao ya kijamii

9.  
Kufanya mikutano 
na waandishi wa 
habari.

- 1 Mamlaka ilifanya na waandishi wa habari jijini Dodoma 
kuhusu mafanikio ya TMDA katika kulinda afya ya jamii.

10 Kuanzisha wa Klabu 
za shule - 15

 Mamlaka ilianzisha Klabu 15 za TMDA katika shule za 
Sekondari ambapo 10 zipo Kanda ya Kaskazini na tano (5) 
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini 
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2.5.2	 Kuboresha huduma kwa wateja 
Katika kuhakikisha kuwa utoaji wa huduma kwa wateja ni wa kiwango bora, Mamlaka ilitekeleza 
kazi mbalimbali kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na. 19(b)

Jedwali Na. 19(b) Kazi za kuboresha huduma kwa wateja

Na. Kazi zilizofanyika Idadi 
iliyofikiwa

Maelezo/Maoni 

1.   Utoaji wa Huduma kwa wateja 8,200 Wateja walihudumiwa kupitia dawati 
la huduma kwa wateja katika Ofisi za 
Kanda na Makao Makuu.

2.   Hoja za wateja zilizopokelewa 26 Mamlaka ilipokea hoja mbalimbali 26 
kuhusu ubora, usalama na ufanisi wa 
bidhaa. 

3. Hoja za wateja zilizofanyiwa kazi na 
kukamilika

16 Hoja zilifanyiwa kazi na kukamilika. 
Aidha, hoja 10 Kanda ya Nyanda za 
Juu Kusini na moja (1) Makao Makuu 
hazijakamilika.

4.   Taarifa za udokezi zilizopokelewa 5 Mamlaka ilipokea taarifa tano (5) za 
udokezi. Taarifa nne (4) kutoka Kanda 
ya Kaskazini ambazo zilifanyiwa kazi 
na mrejesho kwa mdokezi kutolewa 
na moja (1) kutoka Kanda ya Kati 
ambapo ilifanyiwa kazi na mrejesho 
kwa mdokezi kutolewa

5.   Taarifa za udokezi zilizofanyiwa kazi na 
kukamilika

5

6.   Watoaji taarifa za udokezi waliopewa 
mrejesho 

5

7.   Wateja walioshiriki katika zoezi la 
kutoa maoni baada ya kupokea 
huduma (Customer exit interview)

33 Wateja 33 kutoka Ofisi ya Kanda ya 
Ziwa Mashariki walishiriki katika zoezi 
la kutoa maoni baada ya kupokea 
huduma

8.   Kufanya tathimini ya kiwango cha 
wadau kuridhika na huduma za TMDA 
(SDS)

- Tathmini hii hufanyika kila baada 
ya miaka mitatu (3) na tathmini ya 
mwisho ilifanyika 2020/21

9.   Kuhamasisha watumishi kuhusu utoaji 
huduma kwa wateja kwa kuzingatia 
maadili ya utumishi wa umma

142 Watumishi walihamasishwa kuhusu 
utoaji huduma kwa wateja kwa 
kuzingatia maadili ya utumishi wa 
umma kupitia Wiki ya Huduma kwa 
wateja

10.   Kuhamasisha wadau kuhusu utoaji wa 
taarifa za udokezi

46 Uhamasishaji ulifanyika kwa Kanda 
ya Ziwa Mashariki katika halmashauri 
za Meatu, Maswa, Itilima na Busega 
Mkoani Simiyu,

11.   Wafuatiliaji wa mitandao ya kijamii ya 
TMDA

265,610  Idadi ya wafuasi (followers) katika 
mitandao ya kijamii imeongezeka 
kufikia jumla ya 265,610 (9,858 
instagram, 3,647 facebook, 252,000 
twitter na 105 youtube)
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2.6	 Kuimarisha uwezo wa taasisi kutoa huduma za 
udhibiti
Mamlaka haina budi kuimarisha uwezo wake kwa kuwa na vitendea kazi mbalimbali ikiwemo 
majengo ya ofisi na maabara, magari, vifaa vya TEHAMA, kuongeza idadi ya watumishi na 
kuimarisha ukusanyaji wa maduhuli ili kugharamia shughuli zote za udhibiti kwa mujibu wa 
Sheria. Katika kipindi cha mwaka 2022/23, kazi mbalimbali zilitekelezwa chini ya Lengo Mkakati 
hili kama zilivyoainishwa katika kipengele 2.6.1 – 2.6.6.

2.6.1	 Usimamizi wa Rasilimali Watu
Kazi za usimamizi wa rasilimali watu zilizofanyika katika kipindi hiki ni kama ifuatavyo: -

2.6.1.1	 Ajira mpya na Idadi ya Watumishi
Mamlaka ilipata kibali cha kuajiri watumishi 11 ambapo nane (8) walikuwa Wakaguzi wa Dawa 
Wasaidizi, wawili (2), Mafundi Sanifu Maabara na Dereva 1. Aidha,  jumla ya watumishi 10 kati 
yao waliripoti kazini na kupangiwa vituo vya kazi baada ya taratibu za ajira zao kukamilika.  
Ufuatiliaji unaendelea ili kujaza nafasi moja iliyobaki ya Dereva. 

Hadi kufikia mwezi Juni, 2023 Mamlaka ilikuwa na jumla ya watumishi 352 ambapo katika ajira 
ya kudumu na malipo ya pensheni ni 311 na watumishi 41 walikuwa katika ajira ya mkataba. 

Vilevile, kupitia kibali cha Katibu Mkuu Utumishi, watumishi wawili (2) wa kada ya Afisa Usajili 
wa Dawa walipata kibali cha likizo bila malipo kwenda kufanya kazi ya Mtaalam Mshauri katika 
Shirika la Afya Duniani (WHO) na watumishi watano (5) walipata uhamisho kwenda taasisi 
nyingine za Serikali, waliohamishwa kutoka katika kada ya Afisa Ugavi wawili (2); Uhasibu watatu 
(3), Afisa Sheria mmoja (1) na Mkaguzi wa Dawa mmoja (1).  

2.6.1.2	 Utekelezaji wa mpango wa mafunzo
Katika Mpango wa Mafunzo kwa mwaka wa fedha 2022/2023, watumishi 63 wamepangwa 
kuhudhuria mafunzo ambapo watumishi 53 kati yao sawa na 84% wamehudhuria mafunzo ya 
muda mfupi na mrefu, ndani na nje ya nchi kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 21.

Jedwali Na.  21: Idadi ya watumishi waliohudhuria mafunzo ya aina mbalimbali

Na. Aina ya mafunzo Idadi ya 
waliopendekezwa

Idadi ya 
waliohudhuria

(%) ya 
walihudhuria

1 Mafunzo ya muda mrefu ndani ya nchi 36 34 94%
2 Mafunzo ya muda mfupi ndani ya nchi 12 8 67%
3 Mafunzo ya muda mrefu nje ya nchi 15 11 73%

Jumla 63 53 84%

Watumishi waliobaki, watahudhuria mafunzo katika robo ya kwanza ya mwaka 2023/24 kwa 
mujibu wa jedwali Na. 20, watumishi 10 hawakuweza kuhudhuria mafunzo kama ilivyopangwa.  
Hii ni kutokana na ufinyu wa bajeti uliosababishwa na marekebisho ya viwango vya posho za 
safari kupitia Waraka wa Utumishi.

Vile vile, katika kipindi hiki, Mamlaka imefanya mafunzo mbalimbali ya mjumuiko kwa watumishi 
ikiwa ni pamoja na mafunzo maalum kuhusu Afya ya Akili yaliyotolewa na wataalamu kutoka 
Hospitali ya Taifa ya Afya ya Akili, Mirembe – Dodoma, mafunzo ya utunzaji wa siri na usalama 
serikalini yaliyoambatana na watumishi kufanya kiapo, yaliyotolewa na Ofisi ya Usalama wa 
Serikali (GSO) na mafunzo ya uwekezaji wa pamoja yaliyotolewa na UTT AMIS.
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2.6.1.3	 Mikopo kwa Watumishi
Watumishi 13 walipewa mikopo yenye jumla ya TZS 458,000,000 kulingana na 
bajeti iliyotengwa katika mwaka wa fedha 2022/23 na kwa kuzingatia masharti 
ya Mwongozo wa Mikopo wa mwaka 2020.

2.6.1.4	 Usimamizi wa Maadili
Kufuatia kuidhinishwa na kuanza utekelezaji wa Mkakati wa Taifa dhidi ya Rushwa 
na Mpango wa Utekelezaji Awamu ya Tatu (2017 – 2022) ambao umeainisha 
uwepo wa Kamati za Kudhibiti Uadilifu katika Taasisi za Umma, Mamlaka iliunda 
Kamati ya Kudhibiti Uadilifu na kuteua wajumbe wajumbe wake wake watano 
akiwepo Mwenyekiti, Katibu na wajumbe watatu wenye sifa kuanzia Uandamizi 
na kupewa majukumu yao.  

Kamati hiyo imekuwa ikikutana kila robo mwaka kwa lengo la kupokea, 
kuchambua na kushughulikia malalamiko toka ndani na nje ya Taasisi 
yanayotokana na ukiukwaji wa maadili na kutoa ushauri kwa Menejimenti juu 
ya malalamiko hayo ikiwa ni pamoja na kuwasilisha taarifa za utekelezaji wa 
Mkakati wa Taifa Dhidi ya Rushwa kwa Katibu Mkuu Kiongozi – Ikulu.

2.6.1.5 	Usimamizi wa masuala ya Ustawi wa 
wafanyakazi (staff welfare services)
Mamlaka imekuwa ikiwawezesha upatikanaji wa huduma bora za kiafya na 
ustawi wa wafanyakazi kama ilivyoainishwa; -

Na. Kazi Utekelezaji

a. Kuwa na mpango wa 
Suplimentary package 
katika kupata huduma za 
kiafya kupitia NHIF

Mamlaka imeingia mkataba na NHIF kwa ajili 
ya kupanua wigo wa huduma za kitabibu kwa 
watumishi kwa kufanya malipo ya ziada kwa 
huduma ambazo ziko nje ya wigo wa kawaida

b. Kuwawezesha watumishi 
kushiriki katika michezo 
na mazoezi ili kulinda 
afya zao

Mamlaka imeshiriki kwenye michezo mbalimbali 
hususan SHIMMUTA (mpira wa miguu, pete, 
draft na kuvuta kamba); Dar es Salaam Soccer 
League – DSL pamoja na michezo wakati wa 
maadhimisho ya Mei Mosi. Aidha, Mamlaka 
imeingia mikataba na wamiliki wa Gym kwa ofisi 
ya HQ na kila Kanda kwa watumishi kufanya 
mazoezi

c. Kuwapatia mazingira 
bora ya kazi

Ofisi zote za HQ na Kanda zimewekwa samani 
na vitendea kazi kama Kompyuta ili kurahisisha 
utendaji kazi.  Aidha, watumishi wanapata 
viburudisho ndani ya ofisi kwa nia ya kupunguza 
kutembea nje ya ofisi

d. Kukamilisha Mpango 
wa Motisha (Incentive 
Scheme) ili kusaidia 
watumishi katika 
kupambana na hali ya 
uchumi

Imeandaliwa, kuwasilishwa OR – UTUMISHI 
na kuidhinishwa kwa barua ya Katibu Mkuu ya 
tarehe AB.128/260/01/F/67 ya tarehe 25 Mei, 
2023 kwa kuanza utekelezaji wake Julai, 2023
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2.6.1.6 	Kuandaa miongozo mbalimbali
Katika kipindi hiki Mamlaka ilikamilisha nyaraka mbalimbali ambazo zinatumika 
katika kusimamia masuala ya Rasilimali watu na utawala. Miongoni mwa nyaraka 
hizo ni kama ifuatavyo: -
(a)	 Ripoti ya Tathmini ya mahitaji ya Mafunzo (Training Needs Assessment 

Report);
(b)	 Mwongozo wa Mafunzo (Training and Development Guidelines);
(c)	 Mwongozo wa usimamizi wa Majengo (Estate Management Guidelines); 

na
(d)	 TMDA Mentorship Guidelines.

2.6.2	 Uhakiki mifumo na usimamizi wa vihatarishi
Katika kipindi hiki, Mamlaka imetekeleza kazi za uhakiki mifumo na usimamizi wa vihatarishi 
kama ifuatavyo: -
i.	 Kusimamia zoezi la ukaguzi wa nje wa mfumo wa uhakiki ubora wa huduma, ambapo 

Mamlaka ilikaguliwa na kuthibishwa kuendelea kushikilia ithibati  kwa mujibu wa kiwango 
cha ISO 9001:2015;

ii.	 Kuandaa, kufanyia mapitio na kusambaza kwa wahusika jumla ya nyaraka 198 zikiwe-
mo sera, mipango, miongozo, mitiririko ya kazi (process flowcharts), taratibu sanifu za 
utendaji kazi (SOPs), rejesta na fomu mbalimbali za kusaidia utekelezaji wa majukumu 
pamoja na kuhakiki nyaraka zilizowekwa kwenye tovuti ya Taasisi;

iii.	 Kuratibu kikao cha 15 cha menejimenti cha mapitio ya mfumo wa uhakiki ubora wa hudu-
ma ikiwa ni moja ya hitaji la kiwango cha ISO 9001:2015;  

iv.	 Ukaguzi wa ndani wa mfumo wa uhakiki ubora wa huduma ambapo ofisi zote za Kanda, 
Vitengo na Sehemu zilikaguliwa na mapungufu yaliyoainishwa kufanyiwa kazi;

v.	 Mapitio ya rejesta za vihatarishi vinavyoweza kuathiri utekelezaji wa malengo mkakati 
(institutional risks) na vihatarishi vya udanganyifu (fraud risks) pamoja na kufanya tathmini 
ya hali ya vihatarishi baada ya kutekeleza vitibu vihatarishi vilivyokuwa vimewekwa;

vi.	 Kusimamia utekelezaji wa vitibu vihatarishi 113 vilivyomo kwenye mpango wa kutibu vi-
hatarishi 21 (institution risks) na vitibu vihatarishi 72 vilivyomo kwenye mpango wa kutibu 
vihatarishi vya udanganyifu 11 (fraud risks);

vii.	 Tathmini ya ufanisi wa michakato (process performance evaluation process) minne (4) 
katika kazi za udhibiti . Michakato hiyo ni usajili wa majengo ya Dawa na vifaa tiba (Reg-
istration of Pharmaceuticals and Medical Devices process flow), Usimamizi wa Nyaraka 
(Records Management process), Ushughulikiwaji wa  malalamiko ya wateja (Handling 
Customer Complaints process) na ushughulikiaji wa hoja ziazobainika katika kutekeleza 
matakwa ya mifumo (Handling of Non conformities);

viii.	 Utambuzi wa huduma pamoja na tathimini ya madhara ya uendelevu (Business Impact 
Analysis) yanayoweza kutokea wakati wa utekelezaji wa kazi za taasisi katika usimamizi 
wa mpango wa uendelezaji huduma (BCP); na 

vix.	 Kusimamia zoezi la ukaguzi wa marudio wa Shirika la Afya Duniani (WH O re-benchmark-
ing), ambapo Mamlaka ilikaguliwa na kuendelea kuthibitishwa kuwa inaridhisha kuende-
lea kutekeleza matakwa ya GBT kwa kiwango cha ukomavu daraja la tatu (Maturity Level 
3).
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2.6.3 	 Mipango, Ufuatiliaji na Tathmini 
Katika kipindi hiki, Mamlaka ilikamilisha kazi zifuatazo:-
i.	 Kuandaa na kukamilisha taarifa za utendaji kazi na tathmini za kipindi cha robo ya kwan-

za, nusu mwaka na robo ya tatu kwa fedha 2022/23;
ii.	 Kuandaa Rasimu ya awali na kushiriki katika zoezi la uchambuzi wa mpango kazi na bajeti 

ya mwaka 2023/24 na kuingiza maoni yaliyotokana na uchambuzi kabla ya kuidhinishwa;
iii.	 Kuandaa Mwongozo wa Ufuatiliaji na Tathmini ya Utendaji kazi wa Mamlaka; 
iv.	 Kufanya mapitio ya Mwongozo wa uandishi taarifa za utendaji kazi za Mamlaka ili kuen-

dana na wakati; na
v.	 Kuingiza taarifa za fedha za Mamlaka za miaka mitatu (2018/19, 2019/20, 2020/21 na 

2021/22) zilizokaguliwa na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) kwenye mfumo 
wa Office of Treasury Management Information System (OTR MIS). 

2.6.4 	 Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA)
Mamlaka katika kuboresha na kutoa huduma kwa kutumia mfumo wa TEHAMA ilitekeleza kazi 
mbalimbali kama zilivyoainishwa katika Jedwali Na.22.

Jedwali Na. 22: Mchanganuo wa kazi za TEHAMA

Na. Kazi Zilizopangwa / 
Jitokeza Utekelezaji / Maelezo

1. Maboresho ya baadhi ya 
moduli katika mfumo wa 
Regulatory Information 
Management System 
(RIMS) na LIMS

Maboresho yamefanyika katika moduli kwa kuwezesha 
suspension, withdrawal na revocation ya majengo, viwanda na 
bidhaa
Maboresho katika moduli ya Ukaguzi wa viwanda kwenye 
maeneo ya ujibuji wa hoja.
Mfumo wa RIMS umeongezewa uwezo wa kufuatilia uchakataji 
wa maombi kulingana na muda ulipangwa kwa kila hatua kwa 
mtiririko husika (Timelines tracking) .
Moduli ya kuingiza taarifa za ufuatiliaji wa usalama wa dawa 
(Sub module for Periodic Safety Updates Reports – PSUR) 
katika mfumo wa RIMS.
Mfumo wa LIMS umeboreshwa kwa kutengeneza moduli 
mpya kwa ajili ya uchunguzi wa sampuli za vifaa tiba ili kukidhi 
mabadiliko ya majukumu ya kiutendaji wa maabara

  2. Maboresho yaliyofanyika 
katika mfumo wa Safety 
and Quality Reporting 
Tool (SQRT), USSD na 
Kutengeneza Mfumo wa 
Kuripoti Madhara kwa njia 
ya Mobile App

Mfumo wa SQRT/USSD umeboreshwa kama ifuatavyo: -
Utumaji wa taarifa kwa njia USSD, umeboreshwa ambapo 
mtumaji wa ripoti anaweza kuingiza taarifa ya mkoa anaoishi 
(inclusion of geographical location)
Mtumaji wa taarifa kwa njia ya USSD, anapata mrejesho au 
ujumbe (notification) pindi anapofanikiwa kutuma taarifa na 
kupokelewa na TMDA.

Mfumo wa kutuma taarifa ya madhara yatokanayo na matumizi 
yad awa kwa kutumia mfumo wa kiganjani (Mobile App) 
umeboreshwa kwa kuzitengeneza fomu zote upya; ambapo 
fomu zote zinafanya kazi na mfumo unapatikana kupitia App 
Store.
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Na. Kazi Zilizopangwa / 
Jitokeza Utekelezaji / Maelezo

  3 Usimikaji, usimamizi 
na uangalizi wa 
miundombinu ya 
mitandao (LAN & WAN)

Kuandaa mahitaji ya LAN na kufunga katika Ofisi za TMDA 
zilizopo Kanda ya Kati Dodoma
Ufungaji wa WAN katika ofisi ya mpya ya Kanda ya Kati kwa 
lengo la kuwezesha upatikanaji wa mifumo ya MUSE, ERMS, 
e-Office na RIMS/LIMS.

  4 Kusimamia mifumo 
ya ulinzi na vifaa vya 
usalama wa mifumo 
na miundombinu ya 
mitandao ya Mamlaka

Ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa masuala ya usimamizi wa 
usalama wa mifumo na miundombinu ya mtandao ya Mamlaka, 
Usalama wa mifumo umesimamiwa kwa kutumia vifaa aina ya 
SOPHOS Firewall, SIEM na mfumo wa ulinzi (Antivirus Server)
Vulnerability Assessments and Penetration testing ilifanyika 
mwezi Novemba, 2022 na taarifa kuandaliwa. Maeneo 
yaliyobainika kuwa na mapungufu yalifanyiwa kazi.

 5 Kufanya matengenezo 
ya vifaa vya TEHAMA na 
kutoa msaada wa kiufundi 
watumiaji wa mifumo

 Vifaa vya TEHAMA katika ofisi ya makao makuu na ofisi 
za kanda kwa   mwaka wa fedha 2022/23 vimefanyiwa 
matengenezo, ambapo jumla ya desktop 182, Laptop 
130Printer 100 zilipitiwa na kufanyiwa huduma ya kitalaam na 
matengenezo.
Pia mfumo wa umeme wa akiba umesimikwa katika ofisi 
ya makao makuu Dodoma katika kuondoa kero ya mifumo 
kutopatikana wakati umeme wa TANESCO unapokatika
Matatizo yote yaliyoripotiwa yalifanyiwa kazi na Kitengo cha 
TEHAMA ambapo jumla ya Matatizo 53 yaliripotiwa na yote 
yalifanyiwa kazi.

 6 Kuandaa vigezo vipya 
vya vifaa vya   TEHAMA, 
Kusimamia Manunuzi na 
ufungaji wa vifaa

Kitengo cha TEHAMA na Takwimu kiliandaa vigezo vya kitalaam 
kwa ajili ya manunuzi ya vifaa vya TEHAMA kwa kuzingatia 
Mwongozo wa Serikali Mtandao. Baada ya tathimini ya kina, 
vifaa vifuatavyo viliidhinishwa kununuliwa kwa kuzingatia bajeti 
iliyokuwepo: - Desktop 32, Laptop 83, Printers 18, Photocopier 
6, Scanners 12 na UPS 23. 
Vifaa vyote vilivyonunuliwa vilifanyiwa installation pamoja na 
kugawa kwa watumishi husika.

2.6.5	 Ukaguzi wa Ndani
Katika kipindi hiki Mamlaka imetekeleza kazi zifuatazo: -
i.	 Kufuatilia utekelezaji wa hoja za ukaguzi wa ndani, hoja za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 

wa Hesabu za Serikali (CAG) na kuratibu ukaguzi wa nje kwa mwaka wa fedha 2021/22 
uliofanywa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG);

ii.	 Kufanya mapitio ya  Hesabu za Mamlaka kwa mwaka wa fedha 2021/22, mapitio ya us-
awazishaji wa vitabu vya Mamlaka na akaunti za benki, mapitio ya hati za malipo na ma-
surufu, ukaguzi katika Ofisi nane (8) za Kanda, ukaguzi wa usimamizi wa stoo na ukaguzi 
wa ufuatiliaji wa ubora wa dawa kwenye soko.  Vilevile, ulifanyika ukaguzi wa ufanisi wa 
mfumo wa Enterprise Resource Management System (ERMS), ufuatiliaji wa ufutaji wa 
madeni ya waingiza bidhaa nchini, kupitia fomu za maombi ya malimbikizo ya misha-
hara, ukaguzi wa manunuzi, mapitio ya Bajeti na Mpango kazi wa Mamlaka wa mwaka 
2021/22, ukaguzi wa mfumo wa Maabara (LIMS), ukaguzi wa mali za Mamlaka, ukaguzi 
wa Mpango Mkakati wa mawasiliano kwa Umma na ukaguzi wa Maabara. 

	 Katika kipindi hiki pia ulifanyika ukaguzi wa vituo vya kutolea taarifa za madhara ya dawa 
na vifaa tiba, ukaguzi wa miradi (ASCEND, PAVIA na PROFORMA), ukaguzi wa taarifa za 
viwanda vya ndani na nje pamoja na kushiriki kazi ya kuhesabu Mali za Mamlaka.



Taarifa ya Utendaji
Kazi ya Mwaka
2022/23

32

iii.	 Kuandaa Mpango Mkakati wa ukaguzi wa ndani wa kipindi cha miaka mitatu (2023/24-
2025/26) pamoja na Mpango kazi wa ukaguzi wa ndani unaozingatia vihatarishi vya 
Mamlaka kwa kipindi cha mwaka 2023/24; na

iv.	 Kuratibu vikao vitatu (3) vya kawaida na viwili (2) vya dharura vya Kamati ya Ukaguzi na 
Usimamizi wa Vihatarishi ya MAB.

2.6.6 	 Manunuzi na Ugavi
Mamlaka ilisimamia utekelezaji wa Mpango wa Manunuzi wa mwaka 2022/23 ili kuwezesha 
upatikanaji wa vifaa na huduma mbalimbali zitakazowezesha kazi za udhibiti kufanyika kwa 
ufanisi. Kwa kuzingatia Mpango uliopitishwa, katika kipindi hiki, Mamlaka ilipanga kutekeleza 
zabani 66 za manunuzi mbalimbali zenye gharama ya TZS 7,004,604,000.00 Kati ya hizo zabuni 
56 za manunuzi mbalimbali zenye thamani ya TZS 4,655,529,014.62 zilitekelezwa na kukamilika. 

Aidha zabuni 14 za manunuzi mbalimbali hazikutekelezwa kwa sababu mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na baadhi ya ofisi za Kanda, muda mwingi wakaguzi kuwa nje ya kituo cha kazi na 
kupelekea ugumu katika utekelezaji wa zabuni za chakula. Vilevile zoezi la ofisi ya Makao 
Makuu kuhamia Dododma na ofisi ya Kanda ya Mashariki kuhamia ofisi zilizokuwa za Makao 
Makuu imepelekea baadhi ya zabuni kushindwa kutekelezeka. Mchanganuo wa zabuni hizo 
umeainishwa katika Kiambatisho Na. 1.

2.6.7 	 Huduma za Sheria
Katika kipindi hiki, kazi zilizotekelezwa zilijumuisha ushauri wa kisheria katika masuala muhimu 
ya uendeshaji wa ofisi na udhibiti wa bidhaa za dawa, vifaa tiba na vitendanishi pamoja na 
kuandaa na kusimamia mikataba mbalimbali ya Mamlaka.  Aidha, Mamlaka ilisimamia uandishi 
wa sheria, kanuni na miongozo mbalimbali ya kisheria, mashauri ya kimahakama na yasiyo ya 
kimahakama, uratibu wa masuala ya kisheria yanahusu ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
pamoja na uendeshaji wa Bodi ya Ushauri ya Wizara ya Afya (MAB) kwa TMDA.  Huduma 
zilizotolewa ni kama zilivyooneshwa katika Jedwali Na.23 (a-f)

Jedwali Na. 23 (a):  Rasimu na Kanuni zilizoandaliwa na kufanyiwa kazi

Na Kanuni Hatua

1. Marekebisho ya Kanuni ya Ada na Tozo – Fees 
and Charges Regulations, 2015

Zilifanyiwa kazi na kuwasilishwa kwa 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali

2.
Marekebisho ya Kanuni za Lab Analysis 
of Medical Products Regulations, 2021 - 
amendments

Zilifanyiwa kazi na kuwasilishwa kwa 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali

3.
Kanuni za Usajili wa Dawa – (Registration of 
Medicinal Products) – swahili version

Tafsiri ya kanuni hii kwa lugha ya Kiswahili 
ilikamilika na kuwasilishwa kwa Wizara ya 
Afya kwa idhini

4.
Kanuni za udhibiti wa matangazo ya dawa za 
binadamu na mifugo – swahili version

Tafsiri ya kanuni hii kwa lugha ya Kiswahili 
ilikamilika na kuwasilishwa kwa Wizara ya 
Afya kwa idhini

5.

Kanuni za usajili wa majengo, uingizaji na 
usafirishaji nje ya nchi wa dawa na malighafi, 
2015 (registration of premises, importation 
and exportation of pharmaceutical products 
and raw materials) regulations, 2015 – swahili 
version

Tafsiri ya kanuni hii kwa lugha ya Kiswahili 
ilikamilika na kuwasilishwa kwa Wizara ya 
Afya kwa idhini
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Na Kanuni Hatua

6.

Kanuni za Uondoshaji katika Soko, 
ushughulikiaji na utekelezaji wa Dawa zisizofaa, 
2015 (recall, handling and disposal of unfit 
medicines) regulations, 2015 – swahili version

Tafsiri ya kanuni hii kwa lugha ya Kiswahili 
ilikamilika na kuwasilishwa kwa Wizara ya 
Afya kwa idhini

7.
Control of Herbal Drugs Promotions – swahili 
version

Tafsiri ya kanuni hii kwa lugha ya Kiswahili 
ilikamilika na kuwasilishwa kwa Waziri wa 
Afya kwa idhini

8.

Kanuni za Usajili wa Vifaa Tiba na Vitendanishi- 
(Marketing Authorization of Medical Devices 
and Diagnostics) Regulations, 2023 – English 
and Swahili Version

Kanuni hizi zimekamilika zinasubiria 
kuwasilishwa kwa Wizara ya Afya kwa 
idhini

9.
Tanzania Medicines and Medical Devices 
(Controlled Drugs) Regulations,

Tafsiri ya kanuni hii kwa lugha ya Kiswahili 
ilikamilika na kuwasilishwa kwa Wizara ya 
Afya kwa idhini

10.

Kanuni za Udhibiti wa Damu na mazao 
yake Control of Blood and Blood products 
Regulations, 2022 – English and Swahili 
Version

Kanuni hizi zimefanyiwa kazi na 
kuwasilishwa kwa Wizara ya Afya kwa 
Idhini

Katika kipindi cha Mwaka 2022/2023 jumla ya Kanuni 10 zimefanyiwa kazi mpaka sasa ziko 
katika hatua mbalimbali kama ilivyoainishwa kwenye jedwali Na. 33(a).

Uhakiki na ufuatiliaji wa kesi na majalada mbalimbali ulifanyika kwenye ofisi za Kanda kama 
ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na. 23 (c).

Jedwali Na. 23 (c) Orodha ya Majalada na Kesi

Na Jina la Kanda Jumla ya kesi Mahakamani Zilizofungwa Upelelezi
1. Mashariki-Dar es salaam 41 11 20 10
2. Ziwa-Mwanza 20 4 4 12
3. Ziwa Magharibi-Geita 3 0 1 2
4. Nyanda za juu kusini - 

Mbeya 1 1 0 0

5. Magharibi - Tabora 14 0 6 8
6. Kakazini - Arusha 52 5 29 18
7. Kati - Dodoma 22 6 10 6
8. Kusini – Mtwara 25 0 19 6
Jumla kuu 178 27 89 62

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 23 (c) kwa kipindi cha Mwaka 2022/2023 jumla ya kesi 178 ambazo 
Mamlaka ni mlalamikaji zilishughulikiwa kupitia Kitengo chake cha Sheria. Katika kipindi hiki 
kesi 27 zipo Mahakamani, 89 zilikamilika na kufungwa ambapo 62 zipo katika hatua ya upelelezi 
kwenye vituo mbalimbali vya Polisi. 

Jedwali Na. 23 (d):  Idadi ya mikataba iliyofanyiwa kazi 

Na. Wahusika
1. TMDA and Suma JKT Guard Limited for provision of security services. 
2. TMDA and LGC Clinical Diagnostic Formerly (Seracare) for supply of reference standards 

for Dar es salaam Laboratory. 
3. TMDA and BF Suma Tanzania Limited Lease of Office space at TMDA East Lake zone 

Office



Taarifa ya Utendaji
Kazi ya Mwaka
2022/23

34

Na. Wahusika
4. TMDA and Colba Consulting Limited for provision of consultancy service for conducting 

environmental impact assessment (EIA)for the Construction of an incinerator for TMDA 
Plot No. 1009, Located at NALA industrial area 

5. TMDA and Gogfrey T. Theodomir for renovation of TMDA house in Tarakea

6. TMDA and Super Meals Limited for procurement of pure drinking water

7. TMDA and Serious Tech System(T) Limited for procurement of Laboratory equipment

8. TMDA and Precure Chem Technology Limited for procurement of Laboratory consumables 

9. TMDA and Stargate Scientific Limited for supply of laboratory standards for Dar es Salaam

10. TMDA and Erweka India Limited for supply of parts and service for dissolution tester for 
Dar es salaam

11. TMDA and APM Construction Masters co. limited for Rennovation of TMDA HQ sub office

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 23 (d) jumla ya mikataba 11 ya wazabuni na ya wapangaji ilifanyiwa 
upekuzi na kusainiwa. Pamoja na mikataba hiyo ya kimanunuzi, Mamlaka pia ilifanikiwa kupitia 
MoU (Memorandam of understanding) mbili baina ya TMDA na Hospitali ya Taifa ya Muhimbili 
(MNH) pamoja na MoU kati ya TMDA na EDCTP kwa ajili ya utekelezaji wa mradi wa BREEDIME 
kwa kushirikiana na taasisi nyingine nane (8).

Pamoja na kazi zalizoainishwa hapo juu, Mamlaka pia imetekeleza kazi zingine kama 
inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 23 (f).

Jedwali Na. 23 (f) Kazi nyingine zilizotekelezwa na Mamlaka 

Na. Kazi zilizofanyika

 1. Kufuatilia hati za viwanja vya Mamlaka katika ofisi za Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma 
vilivyopo katika eneo la Njedegwa, Dodoma 

 2. Kuwasilisha Tangazo kwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa upekuzi na kutangaza jumla 
ya wakaguzi 24 kwenye Gazeti la Serikali

2.6.8	 Mapato na matumizi
Katika kipindi hiki mapato na matumizi yalikuwa kama ifuatavyo: -

2.6.8.1	 Mapato
Mamlaka ilipanga kukusanya jumla ya TZS 39,911,766,186.00 kutoka vyanzo vyake mbalimbali 
ambapo kati ya fedha hizo, TZS 35,501,942,186.00 (89%) ni kutokana na ad ana tozo na TZS 
4,409,824,000.00 (11%) ni mchango wa Serikali Kuu kwa ajili ya mishahara ya watumishi.  Aidha, 
katika kipindi cha Mwaka wa fedha 2022/2023, Mamlaka ilikusanya TZS 42,174,914,245/= sawa 
na 106% ya lengo la makadirio ya mwaka kutoka vyanzo vyote na hivyo kuashiria mwenendo 
mzuri. 

Kati ya makusanyo hayo TZS 37,750,226,659.00 ni kutoka vyanzo vya ndani sawa na 106% ya 
makadirio ya mwaka ya TZS 35,501,942,186.00.  Vile vile, katika kipindi hiki, Mamlaka imepokea 
mchango wa Serikali wa TZS 4,424,687,586.00 ili kugharamia mishahara ya watumishi. Kiasi 
cha fedha kilichopokelewa kutoka Serikalini ni zaidi ya kilichopangwa (TZS 4,409,824,000.00) 
kutokana na ongezeko la watumishi waliohamia na malimbikizo ya madai (Areas). Aidha, 
hakukuwa na fedha kutoka kwa Washirika wa Maendeleo kwa mwaka 2022/23. 
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2.6.8.2	 Matumizi
Mamlaka ilipanga kutumia kiasi cha Jumla ya TZS 39,911,766,185.00 kwa ajili 
ya kutekeleza majukumu yake mbalimbali ambapo katika kipindi hiki Mamlaka 
imetumia jumla ya TZS 38,874,871,678/= sawa na 97% ya bajeti ya mwaka. 
Vilevile katika mwaka huu kulikuwa na bakaa ya TZS 2,928,181,723.00 ambapo 
kiasi cha TZS 1,502,670,228 kimetumika sawa na 51% ya bakaa. 

2.6.8.3	 Mchango wa TMDA katika Mfuko Mkuu wa 
Serikali
Kwa mujibu wa Sheria ya Fedha ya mwaka 2015, Mamlaka inawajibika kuchangia 
Mfuko Mkuu wa Serikali.  Katika kipindi hiki cha mwaka wa fedha wa 2022/23, 
Mamlaka ilifanya uhaulisho wa TZS 5,487,979,382.25 kwenye Mfuko Mkuu wa 
Serikali.

2.7	 Kutoa huduma kwa waathirika wa virusi vya 
ukimwi na wenye magonjwa yasiyoambukiza
Mamlaka kwa kushirikiana na Hospitali za Rufaa katika Kanda, iliandaa mafunzo kwa watumishi 
wake. Mafunzo haya yalilenga kutekeleza Mpango Mkakati wa Serikali wa miaka mitano 
wa kuhakikisha watumishi wanapata mafunzo mahala pa kazi juu kujikinga na maambukizi 
ya UKIMWI na Magonjwa yasiyoambukizwa (NCDs). Aidha, mafunzo haya ni mahsusi katika 
kutekeleza lengo la Serikali katika utekelezaji wa Bajeti ambayo pia yameainishwa katika 
Mpango Mkakati wa Mamlaka wa 2021/22 – 2025/26.  Utekelezaji wa kazi katika eneo hili 
umeainishwa katika Jedwali Na. 25

Jedwali Na 25: Kazi zilizotekelezwa kuhusiana na kutoa huduma kwa waathirika wa virusi 
vya UKIMWI na wenye magonjwa yasioambukiza 

Na. Kazi Lengo Idadi 
iliyofikiwa

Maoni/Maelezo

1. Kuhamasisha watumishi 
kuhusu kujikinga na 
maambukizi ya VVU na 
UKIMWI 

Kutoa mafunzo kwa 
watumishi 360 wa 
Mamlaka ili kupunguza 
maambukizi mapya ya VVU

257 Uamasishaji utaendelea 
kutolewa kwa watumishi 
wa Mamlaka kila mwaka

2. Kuhamasisha watumishi 
kushiriki katika zoezi 
la upimaji wa UKIMWI 
kwa hiari

Upimaji wa VVU kwa 
watumishi 360

128 Watumishi wataendelea 
kuhamasishwa kupima 
kwa ajili ya kujua afya zao

3. Kuhamasisha watumishi 
kuhusu namna ya 
kujikinga na magonjwa 
yasiyoambukiza (NCDs)

Kujikinga magonjwa 
yasiyoambukizwa (NCDs) 
kwa watumishi 360

257 Kuendelea kuhamasisha 
juu ya kujikinga

Kuhamasisha watumishi 
kushiriki katika zoezi 
la upimaji magonjwa 
yasiyoambukiza (NCDs) 
kwa hiari 

Kufanya upimaji wa 
magonjwa yasiyoambukiza 
(NCDs) kwa watumishi 360

161 Mamlaka imeingia 
mkataba na GYM HQ na 
ofisi za Kanda kwa ajili 
ya watumishi kufanya 
mazoezi.  Aidha, TMDA 
inashiriki kwenye michezo 
mbalimbali ikijumuisha 
SHIMMUTA na ligi 
mbalimbali
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Na. Kazi Lengo Idadi 
iliyofikiwa

Maoni/Maelezo

Kuhamasisha watumishi 
juu ya Mpango wa 
mazoezi (wellness 
programme)

Kufanya mazoezi ili 
kujikinga magonjwa 
nyemelezi

257 -

Kutambua watumishi 
wanaoshiriki katika 
mpango wa mazoezi

Kufanya mazoezi kwa afya 107 -

JUMLA KUU

2.8	 Kuimarisha na kutekeleza kwa ufanisi mkakati 
wa taifa wa kupambana na kuzuia rushwa
Mamlaka kwa kushirikiana na ofisi ya TAKUKURU Makao Makuu Dodoma na Ofizi za Kanda 
waliandaa mafunzo kwa watumishi wa Mamlaka. Mafunzo haya yalilenga kutekeleza Mpango 
Mkakati wa Serikali wa miaka mitano wa kuhakikisha watumishi wanapata mafunzo mahala pa 
kazi juu ya Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa. Aidha, mafunzo haya ni moja kati ya 
malengo ya Serikali katika utekelezaji wa Bajeti ambayo yameainishwa katika Mpango Mkakati 
wa Mamlaka wa miaka mitano (5) kama ilivyoainishwa katika Jedwali Na.26

Jedwali Na. 26: Mchanganuo wa kazi zilizotekelezwa chini ya lengo la kuimarisha na 
kutekeleza kwa ufanisi mkakati wa taifa wa kupambana na kuzuia rushwa

Na. Kazi Lengo Idadi 
iliyofikiwa

Maoni/Maelezo

Kuhamasisha watumishi 
kuhusu mapambano dhidi 
ya rushwa na maadili ya 
utumishi wa umma

Kupata uelewa juu 
ya Sheria ya Kuzuia 
na Kupambana na 
Rushwa

257

Watumishi walipewa 
mafunzo juu ya Sheria ya 
Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa

Kuhamasisha na kusimamia 
watumishi kujaza fomu za 
mgongano wa maslahi

Ujazaji wa fomu 
za Mgongano wa 
Maslahi

311

Watumishi waliobaki wako 
nje ya ofisi kwa sababu 
mbalimbali ikiwa ni pamoja 
na likizo bila malipo na 
kushiriki mafunzo

Kuhamasisha na kusimamia 
waajiriwa wapya kujaza 
fomu za maadili

Kuwa na maadili 
katika Utumishi wa 
Umma

10
Waajiriwa wapya wote 
walijaza fomu hizi

JUMLA KUU

2.9	 Kuboresha masuala ya jinsia na mazingira
Mamlaka imeendelea kutekeleza Mkakati wa Kitaifa wa kujenga uwezo kwa wanawake na 
makundi yenye mahitaji maalum kupitia njia mbalimbali za uboreshaji masuala ya jinsia na 
mazingira. Katika kipindi hiki, kazi zilizotekelezwa chini ya lengo mkakati hili zimeainishwa 
katika Jedwali Na. 27 



MAMLAKA YA DAWA NA VIFAA TIBA

37

Jedwali Na.27: Mchanganuo wa kazi zilizotekelezwa zinazohusiana na masuala   ya jinsia 
na mazingira 

Na. Kazi Hatua ya utekelezaji

Kuongeza idadi ya wanawake kwenye ngazi 
ya uongozi

Imefikiwa 30% ya lengo ambapo watumishi 
watatu (3) wamethibitishwa kati ya saba (7)

Kuweka miundo mbinu wezeshi katika 
majengo mapya ya Mamlaka Imezingatiwa katika majengo mapya

Kuweka wa miundombinu ya kuhifadhi taka 
kwenye mazingira ya TMDA

Imetekelezwa kwa 100% HQ na ofisi zote 
za Kanda

Kushiriki maadhimisho siku ya wanawake 
Duniani Imetekelezwa kwa 100%

JUMLA KUU

3.0	 Maeneo yanayotakiwa kupewa kipaumbele na 
hitimisho

3.1	 Maeneo yatakayopewa kipaumbele mwaka 2023/24  
Pamoja na mafanikio yaliyopatikana katika mwaka wa fedha 2022/23, Mamlaka itatoa 
kipaumbele katika maeneo ambayo hayakufanya vizuri ikiwa ni pamoja na utekelezaji wa 
mpango kazi na bajeti ya mwaka 2023/24 hususan katika maeneo yafuatayo:-
(a)	 Kuendelea kusimamia makusanyo ya maduhuli kutoka vyanzo vya ndani ili kufikia lengo 

la maoteo ya TZS bilioni 39.3 au zaidi kutoka vyanzo vya ndani ifikapo Juni 2024; 
(b)	 Kuendelea kuimarisha usimamizi wa mfumo wa uwianisho wa vibali vya dawa, vipuku-

si, vifaa tiba na vitendanishi vinavyotolewa na shehena zinazokaguliwa katika vituo vya 
forodha ikiwa ni pamoja na kuimarisha ukaguzi wa shehena za bidhaa hizo zinapoingia 
nchini;

(c)	 Kukamilisha ukaguzi wa viwanda vya dawa, vifaa tiba na vitendanishi nje ya nchi; na 
(d)	 Kuboresha masuala ya jinsia na mazingira ambapo kipaumbele kitawekwa katika kufanya 

mafunzo ya uongozi kwa watumishi waandamizi wanawake ndani yam waka 2023/24.

3.2	 Hitimisho
Katika kipindi cha mwaka 2022/23, Mamlaka ilifanikiwa kutimiza majukumu yake kulingana na 
Mpango kazi ambapo kumekuwa na ufanisi katika maeneo ya udhibiti wa usalama na ubora wa 
dawa, vifaa tiba na vitendanishi. 

Aidha, kiwango cha utekelezaji kwa ufanisi wa malengo mahuhusi hususan yanayohusu kazi za 
msingi kinaashiria uhakika wa uwepo katika soko wa bidhaa za dawa, vifaa tiba na vitendanishi 
ambazo ni salama na bora kwa watumiaji na hivyo kulinda afya ya jamii. Mamlaka itadumisha 
mafanikio iliyoyapata sanjari na kutafuta ufumbuzi wa utekelezaji mzuri wa maeneo yaliyopewa 
kipaumbele.  
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